PDA

View Full Version : Vì sao máy PC tự khởi động!

fangz_boy
28-08-2009, 09:22
May pc nhà tôi đang dùng thì nó tự khởi động lại máy,trong 1h có thể khởi động lại máy nhiều lần.Khi khởi động lên thì ổ C bị tụt dung lượng.Nguyên nhân & cách khắc phục mong các bac giúp em.Thank!!! nhiều

anhninhmc17
28-08-2009, 13:18
Có lẽ bác nên xem lại quạt chip có chạy ko.
Còn ổ C bị giảm dung lượng thì chắc là do mấy file FOUND001 dc tạo thành do máy tự tắt.

hamm
28-08-2009, 13:54
máy đang dùng mà tự khởi động lại theo mình có nhiều nguyên nhân lắm. có thể bị viruts, có thể do nguồn có vấn đề hoặc quạt CPU không đủ làm mát. cũng có thể lỗi HDD. trường hợp của bạn rất có thể do virut vì dung lượng ổ C giảm. bạn thử check lại mấy trường hợp của mình nêu xem nhé.

The Old Man
28-08-2009, 14:09
May pc nhà tôi đang dùng thì nó tự khởi động lại máy,trong 1h có thể khởi động lại máy nhiều lần.Khi khởi động lên thì ổ C bị tụt dung lượng.Nguyên nhân & cách khắc phục mong các bac giúp em.Thank!!! nhiều

Tromg một máy cái windows, Windows cho default như sau:

Default:
Khi máy bị lổi, dump cái lổi vào trong file để làm chứng tích, và rétart máy lại.

Nay:
Máy bạn bị lổi (dù chưa biết là lổi gì?) máy bạn tao ra một dump file và khởi động máy trở lại, nên mổi lần lổi mổi lần mất dikspace.

Vì vậy:
Vào System Properties ->Advanced ->Stratup and Recoveries và đừng có check mark cái Automatically rétart

Dù rằng:
Không có sửa được lổi nhưng ít ra nó củng báo cho mình biết là lổi gì rổi từ đó mà sửa lổi. Còn hơn là đoán mò lổi như là bị viruts, hay nguồn có vấn đề hoặc quạt CPU không đủ làm mát, cũng có thể lỗi HDD v.v :crying:

fangz_boy
29-08-2009, 08:26
Cái "System Properties" ở đâu mà mình tìm không có.

emperor666
29-08-2009, 12:59
chuột phải vào my computer
cho mình hỏi cái này với máy mình dạo này bị hiện tượng sau khi thoát ra khỏi MU thì ko chạy đc bất cứ ct gì phải khởi động lại mới chạy đc ghost lại máy thì cũng chỉ đc 1 thời gian rồi lại bị vậy là sao hở các bạn