PDA

View Full Version : Hỏi về mainboard

dungsi_hcm
02-01-2004, 22:49
Các bác ơi giúp đệ với, đệ có update cái main của đệ, nhưng sau khi update xong thì nó không khởi động được nữa. Lúc update đệ có backup lại vào đĩa mềm, sau đó khởi động lại máy thì không được nữa mặc dù quạt CPU vẫn chạy, đèn LED vẫn sáng, đèn ổ CD vẫn cháy bình .Main của đệ hiệu Gigabyte GA-6BXC, Intel 440BX chipset ,bios award.
Không biết bây giờ có bác nào chỉ giúp đệ với. Mà không biết mình có thể reset. Hay bất cứ cách nào miễn là có thể cứu sống cho nó ...... mong hồi âm sớm ......

Miracle
03-01-2004, 10:58
Upgrade sai Ver rồi.
Main này cũng cổ phết - đ/c kiếm cái khác đi -
Tôi ở HN - Liệu có giúp được không ???
0913236142
Support : Các lỗi về máy tính

dungsi_hcm
03-01-2004, 15:10
tui cũng nghĩ là mình đã Upgrade sai ver rồi, nhưng bây giờ bật máy thì máy không chịu lên gì hết, mà hình đen thui thôi không có hiện lên bất cứ cái gì, mặc dù đèn sáng quạt chạy ( lúc Upgrade có lưu backup lại nhưng bây giờ không khởi động được thì làm sao mà restore chứ ......) không biết có cách nào có thể cho máy khởi động lại được không nữa, mà main có bị cháy hay hư gì không , nhưng nếu mà main cháy hay hư thì đèn quạt đâu có chạy chứ....

letdoit
03-01-2004, 15:39
tui cũng nghĩ là mình đã Upgrade sai ver rồi, nhưng bây giờ bật máy thì máy không chịu lên gì hết, mà hình đen thui thôi không có hiện lên bất cứ cái gì, mặc dù đèn sáng quạt chạy ( lúc Upgrade có lưu backup lại nhưng bây giờ không khởi động được thì làm sao mà restore chứ ......) không biết có cách nào có thể cho máy khởi động lại được không nữa, mà main có bị cháy hay hư gì không , nhưng nếu mà main cháy hay hư thì đèn quạt đâu có chạy chứ....
nếu main cháy or hư thì đèn quạt, lite on vẫn có khả năng chạy đấy bạn. Nhưng có điều một số function của nó bị hư. Cháy phần nào thì hư phần đó. Mua board mới đi bạn, board giờ cũng không mắc, nếu trong thời gian bảo hành thì gởi đi sửa. Bạn nên đọc kĩ thật kỉ instruction khi thao tác liên quan tới hardware.

nguyentran_08
04-01-2004, 00:09
Clear CMOS thử coi?

letdoit
04-01-2004, 15:32
clear CMOS mình nghĩ không giải quết được vấn đề đâu. Cũng giống như đang flash BIOS mà cúp điện vậy :D

Mắt vàng
07-01-2004, 11:49
bạn nên mang ra tiệm để họ set bios cho bạn

IT-newcomer
07-01-2004, 20:51
Vậy là quá trình update bios bi trục trặc rùi, tốt nhất là đem cái main ra chỗ nào chuyên trị mainboard kêu nó phục hồi lại BIOS cho. trước tiên thử clear SMOS coi có cơ hội nào được hông.

Tui có một cách nè nhưng hơi mạo hiểm, tháo con CMOS ra, rồi kiếm cái main nào giống i hệt cái main của bạn đó, thào nóng con CMOS đó ra, rồi lắp con CMOS hư vào cái main( nhớ là lúc này đã khởi động máy rồi), cuối cùng là vào DOS flash lại con BIOS----> hơi bị mạo hiểm đó : điện giật, gãy chân BIOS hehehe. Liếu ăn nhiều vậy.

Lord_of_monsters
08-01-2004, 08:23
giờ chỉ còn cách là ghi lại bios thôi em dại ạ chúc em mất tiền

Nicholaspopup
08-01-2004, 10:25
Các bác ơi giúp đệ với, đệ có update cái main của đệ, nhưng sau khi update xong thì nó không khởi động được nữa. Lúc update đệ có backup lại vào đĩa mềm, sau đó khởi động lại máy thì không được nữa mặc dù quạt CPU vẫn chạy, đèn LED vẫn sáng, đèn ổ CD vẫn cháy bình .Main của đệ hiệu Gigabyte GA-6BXC, Intel 440BX chipset ,bios award.
Không biết bây giờ có bác nào chỉ giúp đệ với. Mà không biết mình có thể reset. Hay bất cứ cách nào miễn là có thể cứu sống cho nó ...... mong hồi âm sớm ......

Update cái main tức là upđate Bios đó hả . ? MÀ cái main này u mua lâu rồi hả . Sao không mua main mới đi . Dùng main chip 845pe + celeron 2ghz cũng được mà .

Còn không thì đem ra mấy chỗ chuyên sửa main mà nhờ người ta làm dùm . [ tốt ít tiền đó ] mấy chổ này xem trên phần quảng cáo của pcworld có đó

V&V
08-01-2004, 19:39
chi co cach la dem ra tiem keu nguoi ta chep bios lai cho neu nhu con chip bios con song con neu nhu khong thi phai mua con chip khac va chep lai( gia khoang 60 -80 ngan) toi da tung di roi!