PDA

View Full Version : Quay phim Full HD với máy ảnh Canon EOS 5D mark II

DN-ads
25-08-2009, 18:14
Vừa mới mua về quay thử vài phút thấy chất lượng Video rất tốt anh em nào đã dùng qua có thể hướng dẫn thêm cho em, vì mới mua nên em mày mò từ từ, chủ yếu mò trong Catalogue thôi.
Sau đây em xin up 2 file còn nguyên gốc chưa chỉnh sửa gì hết.Để các bạn down về mà dọc.
Video size: Full HD 1920 x 1080
Codec: H.264
Frame rate: 30

http://www.mediafire.com/?sharekey=b739ee84f6770474af924764f9977b1d5a4de7a7 08cf12dece018c8114394287

MPEG
25-08-2009, 19:57
cái máy này thiết kế chuyên dùng cho chụp ảnh thôi, quay thì cũng được nhưng kg thể nào so với máy quay chuyên dc, vì nó sẽ khó dùng hơn nhiều so với máy quay về tính năng. Cái mày quay dùng codec H264 thì tỷ lệ nén rất tốt tuy nhiên do nén nhiều nên chất lượng kg thể tốt bằng các máy chuyên dụng với tỷ lệ nén thấp hơn, nếu dùng kg chuyên thì rất tốt.

DN-ads
25-08-2009, 20:19
Tất nhiên không thể nào so với máy quay chuyên dụng được. Mục đích là mua cũng để chụp ảnh thôi nhưng vì thấy dòng máy chụp bán chuyên này mà có tích hợp cả quay phim HD thì thấy cũng mới, ý của tôi là nếu bạn nào quan tâm tới chức năng quay phim trên máy này có dịp xem vậy mà.

ngocduynh
25-08-2009, 22:42
Mình cũng có đoạn phim quay bằng máy HD ,do mình lần đầu mói cầm máy nên chủa biết chỉnh sang tối , Nhò các bạn góp ý . - http://www.youtube.com/watch?v=mxa8eVdelR4

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình cũng có đoạn phim quay bằng máy HD ,do mình lần đầu mói cầm máy nên chủa biết chỉnh sang tối , Nhò các bạn góp ý . - http://www.youtube.com/watch?v=mxa8eVdelR4

========< >=======
Phim này mình đã conver thành MP4 rồi không còn nguyên bản nũa...

Co Loa
26-08-2009, 01:53
Dòng máy này tuy quay được tốt nhưng lại có nhiều hạn chế như audio, autofocus, khó lia máy khi quay, dung lượng phim hạn chế về phút. Muốn quay được tốt thì phải đầu tư vào khá lớn thà mua máy chuyên quay phim còn hơn.

ĐÔNG ANH
26-08-2009, 02:40
Có 1 trường hợp khá hữu ích đó là quay chỉ để key hình (green screen). Khi đó không cần focus chỉ cần máy đứng im 1 chỗ. Với khung hình 1080x1920 progessive việc keying rất tốt.

DN-ads
26-08-2009, 13:44
Dòng máy này tuy quay được tốt nhưng lại có nhiều hạn chế như audio, autofocus, khó lia máy khi quay, dung lượng phim hạn chế về phút. Muốn quay được tốt thì phải đầu tư vào khá lớn thà mua máy chuyên quay phim còn hơn.

Đúng thế Bác ah em thấy thêm cái hạn chế nữa là zoom in out bằng ống kính máy ảnh này hơi khó, màn hình LCD góc nhìn hẹp hơn máy quay, 1 file video dung lượng tối đa là 4GB.

closed_all
27-08-2009, 12:38
Cho em bổ sung tí thông tin vì em sắp sửa quay hẳn 1 phim truyện bằng cái máy này.

bác CL nói đúng, tuy nhiên có vài vấn đề ạ:
máy này cho khung hình 35mm full frame và khả năng thay đổi ống kính nên cho cảm giác về không gian và màu sắc rất gần với phim "nhựa", RED one cũng có autofocus đâu ạ, còn vấn đề dung lượng phim thì khi quay phim truyện 1 shoot cũng chẳng bao giờ dài quá 5 phút, audio thì xử lý lồng tiếng ở hậu kỳ ạ.

Có 1 trường hợp khá hữu ích đó là quay chỉ để key hình (green screen). Khi đó không cần focus chỉ cần máy đứng im 1 chỗ. Với khung hình 1080x1920 progessive việc keying rất tốt. Cái này bạn Đông Anh nói sai, vì keying cần rất nhiều thông tin về màu sắc trong khi video này đã được nén rất kỹ nên nhìn thì rất đẹp nhưng k thể dùng để key được.

Đúng thế Bác ah em thấy thêm cái hạn chế nữa là zoom in out bằng ống kính máy ảnh này hơi khó, màn hình LCD góc nhìn hẹp hơn máy quay, 1 file video dung lượng tối đa là 4GB.
Khi quay bằng máy này thông thường thì dùng nhiều ống kính prime với các tiêu cự khác nhau để thay đổi nên chẳng bao giờ phải xài tới cái món zoom đâu ạ, toàn zoom bằng Dolly hay handhell thôi ạ. với lại quay phim cũng k nhìn vào LCD của máy mà nhìn vào 1 LCD rời
Về vấn đề control focus và tư thế cầm máy mời các bác xem qua cái này ạ:
http://www.redrockmicro.com/redrock_dslr.html

Co Loa
27-08-2009, 13:04
Thì CL cũng đã nêu ở phần trên là đầu tư vào khá tốn kém xét theo phương diện người dùng cuối cùng hay dân không chuyên như tôi, ngoài ra máy náy còn có hạn chế về số framerate nếu dùng slowmotion khi hậu kỳ không đẹp lắm so với máy quay có tốc độ cao.

DN-ads
27-08-2009, 16:58
Khi quay bằng máy này thông thường thì dùng nhiều ống kính prime với các tiêu cự khác nhau để thay đổi nên chẳng bao giờ phải xài tới cái món zoom đâu ạ, toàn zoom bằng Dolly hay handhell thôi ạ. với lại quay phim cũng k nhìn vào LCD của máy mà nhìn vào 1 LCD rời
Về vấn đề control focus và tư thế cầm máy mời các bác xem qua cái này ạ:
http://www.redrockmicro.com/redrock_dslr.html[/QUOTE]

Uh! quay như thế thì chuyên nghiệp rồi, có nhiều lens để thay đổi cho phù hợp với cảnh quay, còn em chỉ có 1 lens EF 24-105mm thôi.

ĐÔNG ANH
27-08-2009, 22:05
Cái này bạn Đông Anh nói sai, vì keying cần rất nhiều thông tin về màu sắc trong khi video này đã được nén rất kỹ nên nhìn thì rất đẹp nhưng k thể dùng để key được.

[/url]

Có thể sai nếu như so sánh với các máy HD chất lượng cao (colorimetri 4:4:4 ).Riêng với camera DV tôi nghĩ là hơn.Nếu ta đặt quay ở chế độ tốt nhất. Cái này tôi đã thử nghiệm đối với máy ảnh Sony H7 mặc dù khung hình chỉ có 640x480 nhưng frame rate là 30f và là progressive ( đặt chế độ tốt nhất)sau khi so sánh thì thấy key dễ dàng hơn hẳn so với quay bằng camera DV ( VX 2100 hoặc MD 10000 ).

closed_all
27-08-2009, 23:19
Có thể sai nếu như so sánh với các máy HD chất lượng cao (colorimetri 4:4:4 ).Riêng với camera DV tôi nghĩ là hơn.Nếu ta đặt quay ở chế độ tốt nhất. Cái này tôi đã thử nghiệm đối với máy ảnh Sony H7 mặc dù khung hình chỉ có 640x480 nhưng frame rate là 30f và là progressive ( đặt chế độ tốt nhất)sau khi so sánh thì thấy key dễ dàng hơn hẳn so với quay bằng camera DV ( VX 2100 hoặc MD 10000 ).

dòng DV PAL chỉ có 4:2:0 nên dĩ nhiên không thể nào key tốt được, nếu so với Betacam hoăc Digital betacam 4:2:2 thì sự khác biệt rất là lớn.

nghiệp dư thì cũng không tốn kém lắm đâu bác CL ạ, cái gá giống như redrock bọn em tự thiết kế lấy và nhờ thợ tiện họ làm cũng không đắt lắm, còn các ống kính thì bọn em mua ống MF của các máy chụp phim Nikon cũ giá chỉ vào khoảng vài trăm nghìn tiền việt/ 1 ống thôi + với adaptor Nikon to EOF là quay vô tư, tính tổng cộng 1 bộ lense gồm 28mm/ 50mm/85mm /thêm cái ống zoom đẩy 70 -200 nữa là tạm ổn, cả bộ cộng lại em mua ngoài chợ giời chưa tới 100 mỹ kim mà hoành tráng ra phết, lại được cái cảm giác tháo tháo, lắp lắp và control được dept of field là sứong tới tận ruột thừa rồi bác ạ.

MPEG
27-08-2009, 23:34
Cho em bổ sung tí thông tin vì em sắp sửa quay hẳn 1 phim truyện bằng cái máy này.

Nếu bạn quay phim truyện bằng này này thì chất lượng kg đảm bảo nhất là về màu sắc, vì máy này lấy mẫu là 4:2:0 với bitrate 25Mbps cho nên khi làm hậu kỳ kg đảm bảo, cho dù chuẩn nén AVCHD ăn đứt so với HDV nhưng cũng nén quá nhiều đối với chuyên nghiệp, ngoài ra nó là nén liên ảnh (Long GOP) cho nên khi làm kỹ xảo sẽ có nhiều răng cưa, do vậy những dòng máy AVCHD thì rất thích hợp cho tin tức. Nếu dùng cho phim truyện bạn nên dùng các dòng máy nén ít và nén trong ảnh là loại I-frame và lấy mẫu màu 4:2:2 như DVCPRO-HD với bitrate 100Mbps hay AVC-Intra bitra, còn có điều kiện dùng loại lấy mẫu 4:4:4 như Red One hay AG-HPX2700 thì hay nhất, bạn xem tin về máy này nè
--> http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/200934/20090819101226.aspx

closed_all
27-08-2009, 23:56
không nhất thiết cứ phim truyện là phải có kỹ xảo bác à. em cũng đã tìm hiểu rất nhiều trước khi chọn nó như một trải nghiệm mới cho một cách làm phim ít tiền, Red one không phải là 4:4:4 đâu bác à, file R3D cũng chỉ là 4:2:2 thôi.
quy trình hậu kỳ của lem là decoder file MOV của 5D thành DPX sequence, sau đó dựng bằng finalcut với qucicktime preferent, sau đó dùng EDL để online trở lại trên DPX sequence.
Em chọn máy này vì:
1 - phim của em đơn thuần là cut - to -cut không có tý kỹ xảo nào cả, kể cả dislover cũng k có, thậm chí tựa đề cũng trên black background
2 - thật ra phim này là của nhóm tụi e tự làm với mục đích vui là chính nên cũng k có nhu cầu cao, chỉ cần định dạng DV để phát truyền hình nên HD24P là quá hớp
4 - tiền đầu tư cho cả vừa mua máy vừa làm phim chưa bằng nửa giá một con máy HDV bán chuyên HVR-Z7/ tại sao lại không làm nhỉ?

Co Loa
28-08-2009, 02:00
Những thông tin mà MPEG nêu trên là quá đúng khi làm hậu kỳ và trình chiếu mới thấy YUV và I-frame quan trọng thế nào. Cám ơn bạn đã cho CL hiểu biết thêm.

>nghiệp dư thì cũng không tốn kém lắm đâu bác CL ạ

đành rằng CL cũng biết vậy và giải pháp ở bên Đức này hơi bị nhiều, nhưng mỗi lần xách máy quay cứ thấy nó lỉnh kỉnh thế nào ấy, tôi thấy chỉ thích hợp với quay trong studio hay làm phim về thiên nhiên hơn.

CL chỉ biết dùng "ké" máy này của ông anh dân chụp ảnh mà thôi lên chưa có kinh nghiệm nhiều, có trang nói về dùng firmware hack chẳng biết thế nào các bạn quan tâm thì xem tại đây http://www.cinema5d.com/viewtopic.php?f=14&t=2494