PDA

View Full Version : [HELP]Format ổ cứng thứ 2 ??

steaven28us
24-08-2009, 14:57
Xin hỏi noob 1 chút, tui mua thêm 1 cái HDD Sata, dùng chương trình Acronis trong dĩa Hiren Boot để chia partition. Không biết lúc nên chọn là Primary hay Logical.

Khi chọn Logical thì nó chừa ra 1 khoảng làm j` ko bít nữa, thấy ngứa mắt quá T___T.

Huynh đệ nào biết jải thix giùm. Thanki very much:w00t::w00t:

HigurashiKensai
24-08-2009, 21:36
Primary là phân vùng chính, thường được Windows chọn là C:\ . Các Phân vùng còn lại chọn Logical hết

vutung29
24-08-2009, 21:44
ô hô cảmm ơn cảm ơn nhiều nhiều đang ko biết tại sao mò mẫm lại tìm đc

kenshinzpft
24-08-2009, 21:46
Giải thích sơ sơ 1 chút về 2 loại định dạng đó
1.Primary: Là phân vùng chính dùng để cài win (chỉ có định dạng primary thì mới set active để boot vào win dc), chỉ có thể chia tối đa là 4 ổ primary nhưng chỉ set active dc duy nhất 1 ổ (mún set hơn thì phải dùng soft)
2.Extended: Bao gồm các logical, dùng định dạng này thì bạn có thể chia ổ cứng của bạn dc nhiều partition hơn (>4)

steaven28us
25-08-2009, 09:22
Thank các bạn, ở đây là tui có 2 ổ HDD nha, ổ cũ có Windows rồi ,bây giờ mua thêm 1 ổ nữa chỉ không hiểu là nên chọn Primary hay Logical cho partition đầu tiên của cái ổ mới này. Vì chọn Logical thì nó dư ra 1 khoảng unlocationed ngứa mắt lắm, còn chọn Primary thì hồi không thấy bị gì cả (hay là chưa bị gì!??!)

maithangbs
25-08-2009, 09:28
Thank các bạn, ở đây là tui có 2 ổ HDD nha, ổ cũ có Windows rồi ,bây giờ mua thêm 1 ổ nữa chỉ không hiểu là nên chọn Primary hay Logical cho partition đầu tiên của cái ổ mới này. Vì chọn Logical thì nó dư ra 1 khoảng unlocationed ngứa mắt lắm, còn chọn Primary thì hồi không thấy bị gì cả (hay là chưa bị gì!??!)
Bạn cứ chọn primary như bình thường, đơn giản vì nó là 02 HDD riêng biệt mà.