PDA

View Full Version : giúp em về ổ cứng

papaday
23-08-2009, 23:52
ổ cúng của em lạ lắm,ổ c cứ mỗi lần em reset hay xóa bớt file thì phần free của ổ càng giảm,thỉnh thoảng nó tăng dc 1 tẹo lại giảm,các pro bắt bệnh giúp em nhé

vietrungb
24-08-2009, 13:33
ổ cúng của em lạ lắm,ổ c cứ mỗi lần em reset hay xóa bớt file thì phần free của ổ càng giảm,thỉnh thoảng nó tăng dc 1 tẹo lại giảm,các pro bắt bệnh giúp em nhé

bạn dùng các phần mềm dọn dẹp rác xem sao,nếu cần thiết thì cài lại ổ C cho sạch sẽ!!!Thân!!!

azlazco
24-08-2009, 13:38
format trắng cài lại xem bàn à :D

superthin
24-08-2009, 15:24

Bệnh là bệnh của Windows, chứ không phải bệnh của phân vùng. Bạn tắt chức năng Hibernate của Windows đi, và chỉnh không dùng đĩa cứng làm pagefiles nếu máy có từ 1GB RAM trở lên. Vào dấu nhắc lệnh chạy chkdsk c: /f /v và trả lời Yes rồi restart lại máy để nó khử đi các liên cung bị thất lạc, chỉnh lại đúng dung lượng của đĩa.

vietrungb
25-08-2009, 08:07
sorry.ai jup minh voi!
máy mình khởi động lên màn hình không hiện gì cả, bios không vào được luôn.các đèn vẫn báo bình thường,hình nhw đèn ổ cứng ko nháy.m tháo pin va ram ra thử vẫn không được.khởi động không có tiêng kêu lạ.

check RAM nhé, kiếm thanh khác gắn vào check lại xem, thân!!!

papaday
30-08-2009, 14:05
Bệnh là bệnh của Windows, chứ không phải bệnh của phân vùng. Bạn tắt chức năng Hibernate của Windows đi, và chỉnh không dùng đĩa cứng làm pagefiles nếu máy có từ 1GB RAM trở lên. Vào dấu nhắc lệnh chạy chkdsk c: /f /v và trả lời Yes rồi restart lại máy để nó khử đi các liên cung bị thất lạc, chỉnh lại đúng dung lượng của đĩa.
không dùng đĩa cứng làm pagefile chỉnh thế nào vậy bạn,chay chkdsk c:/f/v là chạy trong cái nào vậy bạn,trong run hay trong cmd.thanks bạn

hqtb84
31-08-2009, 06:49
tất nhiên sau mỗi ngày sử dụng dung lượng ổ C sẽ tăng vì nó sinh ra rác mà. Hơn nữa bạn hãy tắt chức năng System Restore đi