PDA

View Full Version : Bàn về Game "tướng quân" TTVN 2003 !

Tetsuya
01-01-2004, 16:36
Không biết GAME "Tướng quân " ở giải TTVN 2003 được tác giả viết 100% hay sử dụng open source hay game engine nào đó để viết nũa ta ? Lại còn xài OpenGL nũa , chắc sử dụng engine quá , chứ cái direcxt thôi đã thấy khó rùi , mà game này lại xài OpenGL thì chắc là không thể là game tự viết 100% được . Sau đây là bài viết trên vnexpress:
http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/San-pham-moi/2003/12/3B9CE125/
Với ý tưởng tái hiện lịch sử giữ nước của dân tộc, Tướng quân là game chiến thuật đồ họa 3D "made in Vietnam" đầu tiên. Ít ai biết rằng tác giả chương trình lại là một chàng trai 20 tuổi, sinh viên Đại học Bách Khoa, Hà Nội.

“Là một người rất “nghiền” dòng game chiến thuật, em thấy ngành phần mềm Việt Nam đang bỏ ngỏ thị trường tiềm năng này. Điều đó thôi thúc em thiết kế Tướng quân”, Trương Hải Nam, thí sinh ít tuổi nhất trong cuộc thi TTVN 2003, tâm sự với VnExpress.

Qua gần hai năm tìm hiểu các trò chơi có sẵn như Warcraft hay Heroes, Nam đã cải tiến và xây dựng "đứa con tinh thần" của mình với một diện mạo mới. Sử dụng ngôn ngữ lập trình Delphi, Tướng quân là sự kết hợp ba thể loại trò chơi đang được ưa chuộng hiện nay: game chiến thuật theo lượt, game chiến thuật thời gian thực và game nhập vai hành động. Người chơi có thể xây dựng đất nước, điều binh những trận chiến lớn và nhập vai các mãnh tướng trong lịch sử Việt Nam.

Trong chế độ đi theo lượt (turn-based strategy), Tướng quân khá sát với thực tế chiến tranh. Trước hết, người chơi chỉ được chuyển quân theo những con đường đã có hoặc được công binh xây dựng chứ không “chạy lung tung” như thường lệ. Thiết kế này cho phép hoạch định chiến lược phòng thủ bằng cách phá đường, cầm chân các quân đoàn đối phương. Cũng có yếu tố tài nguyên như vàng hay lương thực…, song các game thủ sẽ phải dự trữ các tài nguyên này ở nơi trú quân và mang theo khi hành quân. Điều đó cho phép họ bao vây một cứ điểm hoặc cướp lương, khiến đối phương không đánh mà tan khi hết quân nhu.

Trong chế độ chiến thuật thời gian thực (real-time strategy), quân đội được thiết kế linh hoạt để vừa di chuyển, vừa tấn công hay phòng thủ. Các đơn vị vừa hành quân hay đánh trận sẽ mất sức và giảm khả năng chiến đấu. Về mặt kỹ thuật, đồ họa 3D cho phép người chơi quan sát chi tiết một khu vực hoặc tổng thể lớn. Tuy nhiên, thiết kế góc nhìn thực khiến họ chỉ được nhìn từ góc độ của một chỉ huy, nghĩa là ngang tầm mắt. Họ phải chiếm những cao điểm để quan sát toàn cảnh và dễ kiểm soát binh lính. Ngoài ra, game cũng sử dụng yếu tố phép thuật để tăng khả năng của một số đơn vị đặc biệt.

Trong chế độ nhập vai hành động (action role playing), nhiệm vụ rất phong phú và người chơi tự do lựa chọn phương thức hành động. Nhiều nhân vật phụ trong thế giới game có tính tương tác cao, có thể “suy tính” để phát sinh những hành vi không lặp lại, làm cốt truyện sinh động hơn.

Bước đầu, Tướng quân yêu cầu máy tính có cấu hình tối thiểu là bộ xử lý 1 GHz, bộ nhớ 128 MB, video card 32 MB hỗ trợ OpenGL 1.2, màn hình hỗ trợ độ phân giải 800x600x32 bit. “Đây là cấu hình bình thường với đa số game chiến thuật”, Nam giải thích.

Hiện tại, trong bản demo, chương trình chỉ hỗ trợ chế độ chiến thuật thời gian thực với một số bản đồ hạn chế. “Thời gian, nhân sự và thông tin là những trở ngại khiến em chưa thể hiện thực hóa mọi ý tưởng của sản phẩm”, Nam cho biết.

Trong tương lai, để có thể phát triển Tướng quân, Nam rất cần đến sự giúp đỡ của mọi người. ”Em chỉ là một lập trình viên nên rất cần đội ngũ thiết kế nhân vật và một công ty đứng ra phân phối sản phẩm với giá rẻ”, cậu sinh viên nói.

Tiến sĩ Nguyễn Thành Nam, Chủ tịch Hội đồng sơ khảo TTVN 2003, cho biết ban giám khảo rất trân trọng sản phẩm này bởi tác giả của nó là người đầu tiên ở Việt Nam làm phần mềm về game. Ông Nam đánh giá cao ý tưởng và công nghệ của trò Tướng quân.

Zero
01-01-2004, 22:55
kô hỉu lắm nhé Tetsuya : sao lại OpenGL thì không thể tự viết 100% được ? nếu bạn nói về độ khó tôi kô nghĩ là OpenGL lại khó viết hơn DX - dễ hơn mới đúng thôi kô nói về cái này nữa bạn có thể tham khảo bài so sánh OpenGL và DX của Mach2.co

Về game tướng quân tôi có được test qua bản beta của game này và xem film giới thiệu của nó - theo tôi biết thì mã của game được tác giả viết 100% (nịnh tác giả 1 tí :)) trong kc gần 3 tháng. Thông tin về cái này tôi biết khá nhiều nhưng mà show cho mọi người dễ bị đập chết lém. :D

MatKieng
02-01-2004, 00:07
Trong 3 tháng mà vừa lập trình vừa graphics lại còn film, âm thanh nữa à? Bái phục, bái phục!

CrazyBabe
02-01-2004, 01:46
<.......................................... Ụa ..........................................>

CrazyBabe
02-01-2004, 01:47
..................Zero, mày thật là lắm mồm..................

MatKieng
02-01-2004, 13:07
Tác giả của Game Tướng Quân không ai khác chính là Mod của Gamedev Zone này đấy, chúc mừng CrazyBabe!

vikhoa
02-01-2004, 14:53
Nếu là CrazyBabe thì tốt quá :) Xin chúc mừng.

Cho vikhoa hỏi 1 tí, xem screenshots thấy các units giống giống Warcraft II nhỉ. Đó không phải là vấn đề lớn, nhưng vikhoa nghĩ lấy units của AoE hoặc AoK thì hay hơn đó, có vẻ giống thực với người VN mình hơn. Hoặc của SHOGO, của RTK cũng được.

Zero
02-01-2004, 15:30
to CB : tự nhận còn bảo ai lém mồm :-P em có nói gì đâu :)

danceswithwolves
02-01-2004, 18:13
đúng là "tẩm ngẩm tầm ngầm đấm chết voi". Viva CB@. Nghĩ lại mà thấy chán mấy đứa huếch hoác to mồm cho cố lại...

viva CB@ !!!

CrazyBabe
03-01-2004, 00:47
Xin chào tất cả, hôm qua đi đú về muộn quá nên chẳng có sức mà post bài dài.Mình xin trả lời tất cả hén.
Thứ nhất là về chuyện release của TQ, đây là một sản phẩm với thiết kế hoàn thiện, phát triển bán hoàn thiện (30% code), vì thế nó chỉ có release bản demo thôi.
Thứ hai là về thời gian phát triển, Zero nói đúng nhưng chưa đủ, game TQ được phát triển trong 3 tháng nhưng 3D engine thì đã được phát triển trước đó từ rất lâu.
Thứ ba là về code, kô hiểu sao lại có người nói đến chuyện dùng engine ở đây ? Sản phẩm được tôi code 100% từ đ.. đến đ.., he he. Tiện thể cũng nói luôn, tôi rất kì vọng ở sản phẩm về tính thực tế và thiết kế gameplay độc đáo, đáng tiếc là BGK lại quan tâm đến mặt công nghệ 3D được apply vào sản phẩm :( , liệu tôi dùng engine của người khác thì có được đánh giá cao/chấp nhận không nhỉ ? Thêm tí là bạn nào tham dự TTVN năm sau nhớ quan tâm đến tính thực tế (hu hu, tôi bị 0 điểm).
Những features, completed part của TQ được tôi mô tả trong bản đăng kí với BTC TTVN có thể lấy ở:http://www.ttvn.com.vn/products/prod_details.asp?prid=309
Về chuyện ViKhoa nói, dữ liệu của game tôi dùng 100% hàng free (hic, có bít thiết kế đâu), nó chẳng có giề liên quan đến VN hết, hic hic. Đang tìm designer đây, hú hú hú........ có ai kô ?
Cám ơn “nhảy zô giữa pầy sói” vì câu nói của bạn, nhưng có lẽ đến lúc “đấm chít zoi” thì mình cũng còn phải cố gắng nhiều, hè hè.
Cám ơn tất cả các bạn đã quan tâm.

MatKieng
03-01-2004, 08:12
CB cho link để download demo của game luôn đi!

Tetsuya
03-01-2004, 12:28
hà hà..thì ra là you . Sao bạn không dùng directx mà lại dùng OpenGL nhỉ ? Bộ muốn game chạy trên cross-platform à ? Còn cái vụ "thực tiễn" thì xác xuất bị rớt đài đối với sản phẩm game là rất cao đó . Vì ở nước ta hình như chơi game bị cho là không " thực tiễn" đó ! Nếu muốn được điểm thực tiễn chắc bạn phải làm những phần mềm 3D như : world builder, hay là 3D modeling software thì còn có thể thực tiễn . Hoặc game dạng simulator training thì điểm thực tiễn sẽ cao hơn đó . Thật ra vấn đề sử dụng engine là bình thường chứ đâu có gì là không tốt . Thay vì phải phát triển engine tốn rất nhiều thời gian thì bạn có thể dành thời gian cho game design, graphic design,character design ... để làm một game hoàn thiện. Dù sao thì sản phẩm lọt vào tới đây thì cũng là rất thành công rùi , cố lên , ráng năm sao làm một sản phẩm hoàn thiện để dự thi , tui khuyên là bạn nên dùng engine để còn thời gian mà làm grpahic và character design để sao cho nó có phong cách Việt Nam . Về khỏang này bạn có thể thao khảo các game China như "Tam quốc chí" , hay game trên console như "Dynasty warrior" của Koei . Nếu bạn muốn làm cho ban giám khga3o ấn tượng thì game phải có nhiều dấu ấn Việ Nam như: kiến trúc nhà cửa , castle (như thành Cổ Loa , Thăng Long...), các vị tướng , quân phục mang sắc thái Việt Nam . Vì thế tui khuyên bạn nên dùng engine , một năm không phải là khỏang thời gian dài đề phát triển một game, nó qua rất nhanh, nếu bạn không có thời gian thì nên sử dụng engine.

normal
03-01-2004, 12:59
dùng OpenGL mà không dùng DirectX tui nghĩ chắc ổng muốn game chạy trên mọi hệ điều hành (:)

Mach2
03-01-2004, 17:38
Các bạn chê OGL thế cơ à? Thế sao tui chưa thấy cái game hay cái rì dùng DX của người Việt vậy? Cả game engine nữa? Vụ dùng game engine nổi lên một thời với cái the Fate của Shinra rồi cũng chìm xuồng? Tại sao lại cứ khuyên người này người kia dùng cái này cái kia trong khi bản thân mình cũng chưa rõ gì về nó? Hix
Mà thôi, nhắc cái vụ DX vs. OGL trong TTVN năm nay vui ghê nhể?

real_time
03-01-2004, 18:27
hôm 1/1/2003 xem truyền hình trực tiếp trên VTV3 đã thấy CrazyBabe trên tivi rùi hihi!
hôm đó hình như game tướng quân có đoạt giải gì đó thì phải. Sao chẳng thấy ai nói gì chúc mừng CrazyBabe đi thôi.
giỏi thật tui viết mấy cái vơ vẩn mà đã ko xong rùi! dzậy mà làm một quả lớn đến vậy thật là siêu đó!

vikhoa
03-01-2004, 23:39
Hì, nhắc mới nhớ. Chú CB cao to và đẹp trai phết. Dùng lại những cái gì đã có trước không có gì đáng xấu hổ. Chúng ta không cần phải ngồi viết lại cả 1 hệ điều hành hoặc 1 bộ tool lập trình chỉ để sản phẩm là 100% do "tự mình viết". Nếu bạn cảm thấy tự hào về những gì mình làm, thì cũng chẳng cần phải quan tâm đến những gì không liên quan đến con đường mà bạn đang đi. :)

TTVN 2003 năm nay, theo nhận xét chủ quan của vikhoa thì không có gì thật sự ấn tượng hoặc nổi bật, nhưng điểm hay nhất là gần như tất cả các giải đều là sản phẩm đã có thể sử dụng được hoặc là ít nhất người ta cũng "sờ" được nó là cái gì.

Hy vọng khoảng 3 năm nữa sẽ có 1 cái gì đó tương tự RTK3 của KOEI để chơi, nhưng là của VN và dựa vào các trận đánh của VN. Đã từ lâu tớ mơ ước được tham gia các trận đánh của Nguyễn Huệ, của Lý Thường Kiệt, của Trần Hưng Đạo v.v... 2D hoặc 3D đều được, graphics cũng không cần xuất sắc lắm, chỉ cần gameplay hay là sẽ có người chơi. Ví dụ như RTK3, như Master of Magic, Master of Orion 1&2, hoặc thậm chí như Scorch Earth, Lines, v.v... những trò rất đơn giản nhưng ta chơi hoài không biết chán.

CrazyBabe
04-01-2004, 00:25
3D engine tôi viết xong rồi, game engine cũng được 30%, còn vướng gì nữa ?
Hơn nữa tôi kô có ý định một mình làm từ đầu đến cuối, việc design là của người khác.
Cám ơn anh em đã quan tâm hén, mấy bữa này bận quá, vài hôm nữa làm một topic tham khảo ý kiến anh em, thanks.

CrazyBabe
04-01-2004, 01:02
dùng OpenGL mà không dùng DirectX tui nghĩ chắc ổng muốn game chạy trên mọi hệ điều hành
Nói lệch chủ đề một tí: Đối với tôi thì hai thằng này như nhau.
Đừng tính là DX thì hơn kém OGL như thế nào.
Hãy tính là bạn làm được gì với thứ bạn chọn.

Terminator
07-01-2004, 18:29
Chúc mừng CB
Theo tôi việc viết = OGL là hợp lý vì khi bạn chưa khai thác được hết các tính năng của OGL thì chuyển sang DX cũng vậy thôi.
Còn cái 3D- Engine thì bạn nói kỹ hơn có được không ? <Chức năng>

lonelyheart
08-01-2004, 01:14
Ý í ti cũng quan tâm đến 3D engine lắm bạn có thể nói cụ thể về kiến trúc của nó được không, mà cái Engine đó có thiết kế độc lập không vậy nếu có thì nếu bạn cho phép thì mình thiết kế phần DX cho, mình đang nghiên cứu về 3D Engine của DX mà

CrazyBabe
09-01-2004, 01:33
Xin chào, mình xin list về features của Trangenix một xí, cả những thứ mình đã làm được và những thứ chưa làm được luôn:
- Internal and open plug texture format (currently supported BMP, GIF, PCX, TGA, PNG, JPEG)
- Internal and open plug 3D file format (currently supported 3DS, OBJ, MDL, MD2, MD3, MS3D, X, little MAX, ASE, ACE)
- Terrain rendering and collision
- Indoor BSP supported
- Portal rendering
- Animated water/reflection
- Realtime physic and rigid bodies (paper), clothing
- Soft shadow, realtime lighting (paper)
- Optimized mesh, reduce meshes
- Optimized rendering pipiline, optimized shader
- Skybox, dynamic sky
- Auto LOD
- Xkeleton animation (paper)
- Conclussion target
Hic, chỉ có thế thui. Còn một tỉ thứ muốn làm nhưng mà chưa đủ trình, với cả mấy thứ plan đã làm xong đâu...hic hic

lonelyheart
10-01-2004, 00:51
Trời toàn thứ tui hổng biết, vậy mà kêu chỉ có thế thôi....:-)
Nếu bạn không sợ mất bản quyền sao không Open Source Code để mọi người cùng nghiên cứu phát triển như Linux ấy biết đâu sẽ thành 1 3D Engine của người VN...Mình rất muốn phát triển tiếp các free Engine trên mạng vì không đủ thời gian để làm lại từ đầu nhưng dù sao cũng là của người ta , làm xong bỏ đấy thôi thấy chả có ý nghĩa gì cả...

CrazyBabe
10-01-2004, 01:21
Xin chào.
Mình chưa có ý định release source code của nó vì nhiều lý do. Một lý do chính là mình thực sự muốn phát triển sản phẩm thành một thương phẩm hoàn thiện. Hơn nữa vì muốn bảo mật một số kĩ thuật tối ưu, một số cơ chế mã đặc biệt.
Nếu các bạn muốn bắt tay vào phát triển một engine khác, mình sẽ hỗ trợ hết khả năng ---> cái này khả thi hơn vì mọi người sẽ không phải phụ thuộc vào thiết kế ban đầu của mình.
PS: bạn đừng quá đề cao hai chữ VN, mình nghe thấy rất nhiều câu nói đại loại là game của VN, engine của VN. Chẳng có gì là quá đáng khi đề cao lòng tự tôn dân tộc, nhưng xin bạn cũng đừng phủ nhận những gì chúng ta kế thừa được của thế giới, dù chúng ta làm được tốt hơn họ thì cũng based trên nền tảng nào đó thôi. Chúng ta hãy chứng tỏ là người VN có những sản phẩm mang bản sắc riêng là được.

lonelyheart
11-01-2004, 03:21
Sao cũng được đó là quyền của bạn mà. Thôi bây giờ tui muốn hỏi bạn là phần dựng hình của Engine ( không nói đến các thành phần ngoài ) sẽ có kiến trúc ra sao, vì nó sẽ được kế thừa từ 2 thành phần 3D API như Direct3D và OpenGL liệu nó sẽ có kiến trúc khởi đầu là như vầy ?:

.............BaseClass
.............|........|
Direct3DClass OpenGLClass

Trong đó BaseClass sẽ gồm toàn hàm Virtual và không được cài đặt....

CrazyBabe
12-01-2004, 01:58
Uh, nếu một graphics engine có khả năng render multiplatform thì nó sẽ như thế đó, nhưng engine của mình thiết kế ngay từ đầu không hỗ trợ DX nên kô có thiết kế base như vậy. Để hết đợt thi này mình sẽ post một slide thiết kế engine của mình lên. Engine của mình bị fix một điểm là thiết kế kô hoàn toàn OO nên hơi kém flexiable, muốn nâng cấp hỗ trợ DX thì phải thiết kế lại một số chỗ (nhìu fết :(( ) nhưng mình cũng chẳng có ý định nâng cấp.

lonelyheart
15-01-2004, 01:14
Vậy thì tốt quá, bạn post lẹ lẹ cho anh em nghiên cứu với...:-P

lekima
15-01-2004, 12:53
e hèm ! Nếu cho em (một thằng nhóc 12 tuổi) đánh giá về game này thì :
- 100 % nếu ra thị trường, game này sẽ ko có được sự hưởng ứng đông đảo.
- Khía cạnh kỹ thuật thì khỏi bàn nhưng về mỹ thuật thì hoàn toàn chán nản.
- Em chẳng nhìn thấy tương lai của game Việt Nam ở đâu cả (nhín từ góc độ của game Tướng Quân)
- Một game cần có một sự logic nhất định nếu có ý định lâu dài về game VN
- Sự đầu tư vào game này chưa nhiều, vì quá ít nhân lực mà
Nói tóm lại em chỉ biết nhận xét game Tướng Quân bằng 1 từ : CHÁN !

DieHard
15-01-2004, 13:17
- Em chẳng nhìn thấy tương lai của game Việt Nam ở đâu cả (nhín từ góc độ của game Tướng Quân)
Em ơi, không nên bồng bột mà đi so sánh như vây. Nếu muốn so sánh thì so game tuong quân với những gì Vietnam chưa có. Chứ không nên đi so sánh nhung cái đã có trên thế giới. Từ Chưa Có -> Có, nhưng chưa được bằng người thì cũng đáng đễ tôn trọng rồi.

lekima
15-01-2004, 13:39
em ko hề có ý so sánh khả năng của mình với game Tướng Quân; Nhưng anh thử nghĩ : 1 người học lớp 12 và một thằng bé học lớp 1, nếu khi thằng bé lên lớp 12 thì người đó cũng đi làm rồi. Như thế chúng ta cứ ỳ ạch như vầy sao ! Thế giới đang có và đã có những game hay nhưng ko vì thế mà chúng ta chỉ biết dựa vào nó, hãy cho mình một dấu ấn riêng ! Nếu muốn game của mình được công nhận thì hãy tự lực thôi ! Chỉ dùng khung xương đã có ! Chẳng lẽ đến phần da thịt cũng thế thì chẳng ai coi người VN ra gì cả ! Dù có xấu có dở cũng vẫn là công sức, mồ hôi của mình bỏ ra để xây dựng nên , như thế càng đáng để tôn trọng. Vì thế sản phẩm làm ra phải là tâm huyết chứ ko chỉ đơn giản là 1 trò đùa. Hãy nhớ rằng : "người da vàng ko phải la người da trắng và sản phẩm của mình ko phải là sản phẩm của người khác" !

Zero
15-01-2004, 13:40
:) đúng đó 1 câu tóm lại là chán nếu nhìn từ góc độ người chơi game đồ họa thì chẳng ra làm sao cả :P tuy nhiên nhìn từ góc độ pt hay góc độ của lập trình viên thì cón tương lai chán :D (he he câu này là nịnh câu đầu tiên mới là chuẩn :P)

CrazyBabe
15-01-2004, 15:12
Chào lekima. Nhận xét của em thực ra anh chẳng quan tâm lắm.
Thứ nhất là vì em nhận xét về một thứ chưa tồn tại, em còn chưa được tiếp xúc với nó, liệu nhận xét như thế thì... ? Mà nó còn chưa ra đời cơ mà ?
Thứ hai là ngay trong thiết kế, phát triển em cũng kô được tiếp xúc, mà có lẽ là anh cũng chẳng hé ra tí gì, nên có lẽ nhận xét của em là chủ quan.
Thứ ba là có lẽ là em vẫn mang một tư tưởng (chả biết gọi tên là gì) cứ phải có tính dân tộc mới là hay ? Cái gì cũng VN, VN, và VN... anh kô nói mục tiêu của TQ là lịch sử nước ngoài, nhưng giả sử nó kô mang một chút gì của VN có sao kô ? Ví dụ đơn giản Shogun Total War là của England, nói về lịch sử Japan nhé, còn Kingdom under fire I/II của Korea, PeaceCraft của Thailand thì chả hiểu là nói về nước nào, thời đại nào ? Dĩ nhiên đấy chỉ là những ví dụ.

em ko hề có ý so sánh khả năng của mình với game Tướng Quân; Nhưng anh thử nghĩ : 1 người học lớp 12 và một thằng bé học lớp 1, nếu khi thằng bé lên lớp 12 thì người đó cũng đi làm rồi. Như thế chúng ta cứ ỳ ạch như vầy sao ! Thế giới đang có và đã có những game hay nhưng ko vì thế mà chúng ta chỉ biết dựa vào nó, hãy cho mình một dấu ấn riêng ! Nếu muốn game của mình được công nhận thì hãy tự lực thôi ! Chỉ dùng khung xương đã có ! Chẳng lẽ đến phần da thịt cũng thế thì chẳng ai coi người VN ra gì cả ! Dù có xấu có dở cũng vẫn là công sức, mồ hôi của mình bỏ ra để xây dựng nên , như thế càng đáng để tôn trọng. Vì thế sản phẩm làm ra phải là tâm huyết chứ ko chỉ đơn giản là 1 trò đùa. Hãy nhớ rằng : "người da vàng ko phải la người da trắng và sản phẩm của mình ko phải là sản phẩm của người khác" !
Cái đoạn này, anh chả hiểu ý em muốn nói gì nữa...Nhưng liệu nếu anh làm ra một sản phẩm hay nhưng nó lại kô fải là "tâm huyết" của anh thì nó sẽ kô còn hay nữa hay sao ?
Nói luôn là thế này, anh kô hề nói trước một câu nào về tương lai cũng như features của TQ nhé. Đúng là anh có đặt mục tiêu đem lại dấu ấn riêng đấy, nhưng chuyện chắc chắn làm được là chuyện khác.
Chuyện mọi người khen cho một câu hoặc chê vài câu chẳng có ý nghĩa mấy với anh cả vì anh là loại người đầu óc đơn giản lém, cứ thích thì làm thôi chẳng để tâm để bụng cái gì hết. Nhưng em nên hiểu một điều là người ta thường khó để khen, nhưng để chê thì dễ lém vì chẳng có gì hoàn hảo đến mức kô thể chê cả.
PS: câu em bịa ra hơi nhố, nó rõ như 1=1 rùi chẳng thấy có gì là wise cả ?

tuanbigboss
06-03-2004, 16:23
Ừ phải, chia sẻ anh em tí công nghệ bác Crazy babe ơi!! Bác dùng delphi hả, thế mới biết delphi thật sự mạnh!!

daem0n
06-03-2004, 18:36
Sao trên đây có nhiều người khoái có source của người khác vậy nhỉ? Sao không lên sf.net mà lấy về một đống game open source rồi sửa thoải mái? Quan trọng là có hiểu được không đã chứ cứ khoái lấy source về làm "kiểng" à. Dám cá là mấy người đòi source này source nọ là một là dở (vì không viết được phải nhờ người khác), 2 là không có khả năng sử dụng Internet (dùng search engine để tìm source open), 3 là ba hoa (xin source cho người khác tưởng mình lập trình pro lắm nên lấy source về "nghiên cứu" chơi). Vài lời góp ý, có đụng đến ai xin đừng giận nhe.

Riddle
07-03-2004, 02:22
Bác crazy bếp giỏi thật, nghe kể chuyện của bác tui phục quá!

Truth
30-08-2004, 12:58
CB that tai phai ko cac ban! Nghe danh da lau, nay moi duoc "Dien kien" that la vinh hanh qua!!:)

games
30-08-2004, 13:30
Nói chung đây là 1 bước nhỏ trong sự phát triển game của VN
Bác crazyblade này,để làm 1 game kiểu đó thì cần những gì thế(bác có tại liệu nào học về mấy cái đó bằng VN ko,share cho anh em học hỏi với)

daem0n
30-08-2004, 14:09
Nói chung đây là 1 bước nhỏ trong sự phát triển game của VN
Bác crazyblade này,để làm 1 game kiểu đó thì cần những gì thế(bác có tại liệu nào học về mấy cái đó bằng VN ko,share cho anh em học hỏi với)

Muốn học IT thì tài liệu bằng tiếng Anh có đầy, còn nếu sợ tiếng Anh thì ... thua.

CrazyBabe
30-08-2004, 15:49
Hié, tiếng Anh mình cũng hổng có nốt, nói giè đến tiếng Việt...
Chỉ có official document về graphics thui á.

daem0n
03-09-2004, 08:23
Mấy tài liệu đó thiếu cha gì mà ông không kiếm được hả Crazy?

CrazyBabe
04-09-2004, 00:23
Không có chứ có fải có không kiếm được đâu, lười đọc sách lém, mò sướng hơn hia hia hia hia...

daem0n
05-09-2004, 14:35
Mò cái gì vậy CB? Chỉ cho tui để tui biết tui mò dzới.

13th Death-Eater
06-09-2004, 01:28
Mò cái gì mà cũng phải hỏi sao?

Godbloc
06-09-2004, 09:32
He he, chí chí , mò quái gì , hôm nào chỉ em vài cái Cb ơi . Nhiều lúc nghĩ mình làm được tất cả , lắm lúc lại cảm thấy quá bất lực ... Nói thật đọc code của người khác là một cực hình (nhất là không có chú thích rõ ràng , chả hiểu cái đếch gì hết ... ) Có tất cả nhưng lại chẳng biết làm gì vơis cái đống hổ lốn ấy , nghĩ ra đủ thứ nhưng chẳng làm được cái gì ra hồn .... cuối cùng thì phải làm cái gì đây ??? Làm chơi thôi nhỉ ,cho nó thỏa cái chi nam nhi , không có cái gì làm thì chán , làm không xong cũng chán , làm xong ma` không ai ...thèm chê cũng chán ... tớ có một đề tài về kiến trúc .
Làm cái "Virtual_home_3d" . Lúc đầu nghĩ nó cũng đơn giản thôi , chỉ là load 1 cái model (3ds chẳng hạn) , tạo 1 con camera cho nó chạy là xong . Thế nhưng với 1 con nhà nặng cỡ gần chục Mb thì ... Làm sao để nó không chết ? có 1 cách , chia nhỏ và detect từng phần .Ok , thế rồi sao ? Lai bị bệnh đi xuyên tường , loay hoay đọc sách toán hình học lớp 10 , ok . Nhưng 1 cái nhà mà không có ánh sáng , không có bóng đổ thì như cái nhà bằng nhựa . ??? làm sao để có bóng đổ đây ? render to the texture ?
hay raytrace_detection ??? render trong max ra vật liệu rồi áp vào , nhưng liệu có nhiều quá khi mỗi đối tượng lại cần một bộ texture riêng . Nghĩ lại , dùng raytrace , loay hoay viết phương trình , xong , sinh ra 1 cái shadow map , đè lên Diffuse map . Nhưng dù có để Lequal và blending kiểu gì cũng bị xé hình ...??? nâng map lên như cách Cb làm , có vẻ ổn , nhưng đối với 1 mặt phẳng lớn thì vẫn bị tình trạng ấy ...Why ?Quay lại dùng render , hơi mệt ,... Nhưng mà để mô phỏng 1 con người thì cần 1 chú model . Dựng bằng max thì chịu , đành xài tạm poser , how to read this Format ??? không biết , chuyển nó thành 3ds xài tạm . 1 vấn đề phức tạp ... animation . poser cung cấp 1 cách thức khá hay nhưng hơi thủ công .nó cho phép convert ra 1 chuỗi file 3ds ứng với mỗi 1 động tác . vậy là phải sử dụng 1 chuỗi các file ấy cho việc tạo chuyện động cho nhân vật . Nếu dùng 1 array model thì quá lãng phí b6ọ nhớ ....??? có 1 cách , viết 1 cái modul nhỏ , convert hết chúng no thành 1 định dạng mà chỉ còn lại vertex ( bình thường là 1 đống linh tinh faces, materials vvv )
giữ lại 1 file gốc , mục đích là để có 1 cái khung (vi` một loạt file đều có chung số vertex , faces, coords và bộ material ) . Xong , có thể sử dụng để làm cử động . Nếu mỗi động tác cần khoảng 30 Frame thì với hơn chục động tác thì khoảng vài trăm Frame .1 con mdel của poser trung bình khoảng 7-8000 vertex (loai low detail) .Nhân lên rồi nhân với số byte ... hoa mắt .Có 1 cách để tiết kiệm bộ nhớ và làm muợt chuyển
động giữa các động tác ... dùng kĩ thuật Morpher ( biến dạng , he he không chắc lắm)
vì tất cả các Frame đều có chung số đỉnh nên muốn chuyển từ động tác thứ i đến động tác thứ j thì không cần thiết phải qua i1 , i2 , ... tạo 1 vector nối từ i sang j , chia vector đó thành nhiều phần (số chuyển động trung gian mà mình cần cho sự chuyển động của nhân vật.

Godbloc
06-09-2004, 10:01
xong , đơn giản là tịnh tiến dần từng đỉnh của frame thứ i đến Frame thứ j .Nhưng thực tế thì không được như ý , vẫn có 1 số hành động ....Stupid (tay chui qua đầu chẳng hạn ) dĩ nhiên chẳng có cách nào hoàn hảo cả . Animation Ok , How to control ??? mỗi động tác cần 1 số Frame nhất định , một số động tác lại cần 1 tổ hợp các Frame đó .Cần phải đánh dấu chúng như thế nào ? Chia ra làm 2 loại Anim , 1 la` complete_Act 1 là Base_act . Complete là dạng hoàn chỉnh của 1 động tác , ví dụ như đi , chạy , nhảy .... và base là 1 hoặc 1 số động tác cơ bản của 1 chuyển động. Nếu muốn có 1 động tác nhảy hoàn thiện thì phải có động tác chuẩn bị lấy đà , các động tác trên không ,cuối cùng là tiếp đất . Hơn nữa muốn đang từ động tác chạy chuyển sang nhẩy thì cần 1 số Frame trung gian và ngược lại .??? thực tế là hơi phức tạp vì phải sinh ra 2 loại điều khiển .
Base : array of FrameIndex ;
Complete : Array of Base_index ;
Chưa thừ nghiệm được vì bi một con virus khốn kiếp nó ...xóa partition , phải ngồi viết lại . Mới chỉ làm được ở mức Frame .
Có model rồi , chạy được rồi nhưng ...chạy trên mây ...stupid ....
Trong thế giới 3d có 2 loại chuyển động , logic và vật lý . Có 1 điểm ở B và muốn nó đi sang A ??? 1 cách Ném thẳng nó sang và cách khác .... kéo thằng A lại nó .Nói thế cũng không đúng lắm nhưng tạm như thế . bnạ có thể ném 1 quả bóng nhưng nếu quả bóng đó to bằng ngôi nhà thì không đơn giản (vẫn làm được nhưng mất thời gian ) .
Việc di chuyển 1 con model cũng vậy .Dùng 1 vòng For để nó đi đến A , hay bằng 1 câu lệnh duy nhất (Gltranslate) ??? Nhưng dĩ nhiên ,cũng có cái giá của nó điều bạn cò được khi di chuyển vật lý đó là khar năng tính toán va chạm dễ dàng .Cái hệ matrix của thằng Gl nó hơi khó hiểu .Bạn có 1 điểm ở tọa độ (0,0,0) nhưng khi dùng câu lệnh
Gltranslate (x, y, z) thì nghiễm nhiên nó sẽ được vẽ tại tọa độ (x, y,z) ??? (thực tế là ở -x, -y ,-z , rất hay nhầm cái này ...) . như vậy với cách di chuyể kiểu logic , mặc dù con model no có tọa độ vật lí là (0,0,0) nhưng lại đượvc vẽ tại (x, y ,z) .... sắp kết thúc câu chuyên bi thảm có tên là "hồn ma" .... đi xuyên tường ... hic hic.

Godbloc
06-09-2004, 10:11
Tôi nói thế không phải để khoe mẽ mà vì những thứ đó trong Game của Cb đều có , thậm chí nhiều hơn những gì tôi có thể nghĩ . làm 1 cái gì đó như cái Cb đã làm thật không đơn giản . Càng phân tích ,càng thấy có rất nhiều vấn đề . Lẽ ra chúng ta nên khai thác những mặt mạnh của nó thay vì ngồi chê bai và tán dóc như thế này .

Terminator
07-09-2004, 01:57
ok ! Đồng ý. Tuy về khía cạnh đồ họa thì có vẻ không được ngon cho lắm nhưng về mặt cấu trúc thì tôi hoàn toàn nể phục TQ. Tôi biết là khi lập trình Game thì đụng đến rất nhiều vấn đề, những cái mà Godbloc nói tôi đã đều đụng qua gần hết .Nhưng những thứ đó vẫn chưa đủ, vẫn còn rất rất nhiều vần đề nữa mà người lập trình sẽ gặp phải khi trực tiếp làm nó !!! Nên nếu có ai có ý định chê bai gì TQ thì chắc chắn họ trả hiểu gì về lt Game cả !!!
2Godbloc : cái animation cậu nói tôi đọc qua rồi, nhưng sao phức tạp thế ! Nếu dùng Bone animation thì nhẹ nhàng hơn nhiều. Tui làm thấy Bone animation (tất nhiên là cũng kết hợp với cái kỹ thuật như cậu gọi là biến dạng - Morphing) khá đơn giản, nhẹ nhàng nhưng cũng cực kỳ hiệu quả. Chỉ cần dùng 1 model duy nhất !!! Hê, mấy cái khoản 3D này tui còn yếu, nếu thấy tui nói ngu ngu thì các pa thông cảm !

frozenheart
07-09-2004, 09:24
Chào các bác, lâu wá ko lên net, đang định up engine lên mà chạm ngay game TQ của bác CB, ớn wá. So với bác CB, engine(bẳng DirectX) của tui còn thua xa. Tập trung nhiều vào graphic & animation (special effects) mà wên đi phần game (thực ra chưa viết tới). Hiện nay vì một số lý do ko thể tiếp tục phát triển, bỏ xó thì uổng quá nên up lên đây xem chơi. Cứ với đà này chắc cả năm nữa mới xong (mới là SV năm 2). Còn rất nhiều lỗi do phải dừng đột xuất. Hiện nay hỗ trợ:
- Particle System
- Skeletal Animation (97% tự viết. 3% copy ko hiểu!!!)
- Basic Terrain
- Phần lớn đều xây dựng dựa vào file khai báo bên ngoài (tương tự X file, LexAnylizer và SyntaxAnylizer tự xây dựng)
- Còn một số stuff khác ko tên
!!!!!!!!-----Kết thúc 1 năm tìm hiểu lập trình và 3D graphic-----!!!!!!!!!
************************************************** **
Còn về DX và OGL, em có nhận xét (chủ quan sau khi học 3 tháng về OGL và 6 tháng về DX): dùng DX thì thoát được cái khoản load Image file và lt các phép toán vector, quaternion, matrix phức tạp. Lúc đầu dùng OGL viết mấy cái đó mỏi cả tay, sau đó chuyển qua DX thì thấy có hết!
Còn về cross platform thì chẳng có HĐH nào chơi game tốt bằng MS Windows.
Em rất phục bác CB về cái game TQ!!! Có thử viết mới biết khó đến mức nào. Engine của em đã >3 lần phải cải tiến toàn bộ mà vẫn ko hài lòng

CrazyBabe
07-09-2004, 16:59
Hic, chán đời wé, ku Godbloc cũng có vấn đề với HDD à, con ổ của anh đi gòi hu hu...
CHƠI LẠI HẾT, TỨC GÒI
Sắp đến mình định làm một portal chuyên thông tin về GameDev, Graphics Tech + Mobile.
Dự định sẽ có một module alike Tip/Code/Pic of the day như flipcode, hi vọng các bạn sẽ tích cực tham gia.
Dự định nữa là pt một open source engine (nhưng đang định viết bằng CSharp, cho nó popular+portable, dù sao CSharp cũng dễ hiểu hơn bố C++ và Delphi)
Bạn nào muốn support liên hệ với mình nhé, làm một mình thì tèo mất.

frozenheart
09-09-2004, 09:08
Ông anh tính dùng OGL hay DX? C# đúng là dễ hơn C++, Delphi, nhưng hình như chỉ cho Win thui mà?

Godbloc
13-09-2004, 10:23
2 tuần ngồi viết lại cái engine cũng có chút thành quả (>30 % lấy của người khác ) .
Cái Skeletal có support cho 3ds format không ? hay có cai Plugin nào để import thẳng từ Max hay poser ? File Anim của tôi dùng poser ( lười làm lém ) format của nó ở dang raw cho nó dễ đọc . Không biết Attack file như thế nào . Bác nào khoái xem thì gửi em địa chỉ meo , em sent cho (file nguồn thì cần chỉnh sửa đã vì bây giờ nó lộn xộn như một mớ xà bông ).
3d_file support 3ds only
Raw_animation
Sprite_textures
Matrix_dynamic_map
Sky&Dynamic cloud
Collision_detecting
Fake_shadow
Scripting for Action
có cái dùng được có cái ....hỏng . Thỉnh thoảng chạy rất ngon , một lúc sau bật lại ,lại dở chứng ???

Godbloc
13-09-2004, 10:31
Phần thuật toán 3D tự viết nên chạy hơi chậm ,có tối ưu chút đỉnh.Cb òi detecting cho 1000 thằng người ,giật dã man ,thế mà hồi xưa anh viết kiểu gì mà chạy được mấy
... vạn ( sốc !!! ). Em định dùng kiểu đóng băng , chỉ check mấy thằng ở trong vùng Frustum thôi , còn mấy chú ở xa thì ....ăn gian kết quả toàn bị xuyên tường , thường là bị kẹt và mất kiểm xoát.