PDA

View Full Version : có nên tạo nhiều subdomain ?

Jester_
21-08-2009, 23:33
mình đang định tạo thêm 1 vài subdomain nữa
ko biết có ảnh hưởng gì đến crawl,lượng link index,tốc độ index ?
.....
tóm lại là nó ảnh hưởng đến seo như thía nào (chiều hướng xấu hơn,hay tốt hơn)
ai giải thích dùm với :D
thank

vntux
22-08-2009, 00:02
Vô tư đi bạn, tạo sub cho các mục chính thì sẽ dễ search hơn :D

cucai
22-08-2009, 08:01
Tạo nhiều thì SEO thêm cho các Sub mệt thêm.

Mr.Dang
22-08-2009, 08:03
Tạo nhiều sub càng tốt mà :)

tran.tin
22-08-2009, 08:14
Trước giờ chưa nghe là tạo thêm nhiều sub thì sẽ tăng seo hay cải thiện tốc độ cả. Muốn tăng thì phài SEO bạn ạ.

chesterben
22-08-2009, 09:31
Theo mình thì chúng ta chỉ nên tạo sub khi chúng ta thực sự cần tạo. Việc tự nhiên như vậy sẽ tốt hơn. Đừng vì như thế này, thế nọ mà tạo cho nó rắc rối. Tập trung vào nội dung và cộng đồng vẫn hay hơn.

Jester_
22-08-2009, 22:16
Vô tư đi bạn, tạo sub cho các mục chính thì sẽ dễ search hơn :D
chưa hiểu ý bạn lắm :D

Tạo nhiều sub càng tốt mà :)
pác cho mình biết lý do đc ko ?

Trước giờ chưa nghe là tạo thêm nhiều sub thì sẽ tăng seo hay cải thiện tốc độ cả. Muốn tăng thì phài SEO bạn ạ.
ý mình là tốc độ index có bị giảm,lượng google bot có bị "chia" ko :D

Theo mình thì chúng ta chỉ nên tạo sub khi chúng ta thực sự cần tạo. Việc tự nhiên như vậy sẽ tốt hơn. Đừng vì như thế này, thế nọ mà tạo cho nó rắc rối. Tập trung vào nội dung và cộng đồng vẫn hay hơn.
site mình vẫn đang hoạt động ổn định,lượng link indexed cũng lên đều ,hiện tại khoảng 80k, nhưng bây giờ muốn cạnh tranh 1 vài key words nữa, nên muốn tạo thêm subdomain,ko biết như zay có ổn ko ? và nó ảnh hưởng zì lớn đến domain chính ?
anh e giải thích dùm :D

0988338837
22-08-2009, 22:35
Nói chung tạo sub hơi khó nhớ cho người xem, ví dụ domain ABC.vn thì tạo sub còn dễ nhớ chút nhưng đối với những domain dài thì sub quả là quá khó nhớ và ko ai thèm nhớ

truongvotuan
23-08-2009, 00:11
Về google xem sub domain như là 1 domain riêng biệt. Nếu bạn đủ sức để seo cho một site mới thì tạp sub domain. Về index thì tính riêng hết. Và cẩn thận có thể bị tính là cố tạo way door bằng sub domain thì còn dở hơn

Zombie.DeathMan
23-08-2009, 00:47
Cá nhân zom nghĩ. Nếu đủ lực thì subdomain focus cho từng object riêng thì wá tốt.
But khi đó fải đảm bảo là lực cho fép.
Ví dụ:
website abc.com là community web. Trong đó cho fép tạo blog cho từng user.
Nếu bth thì /blog chẳng hạn. Khi đó xem như blog là 1 fần của abc.com và như thế giúp tăng số lượng nội dung abc.com

Nhưng tách thành blog.abc.com thì về lý thuyết fân bổ thế nhìn pro hơn vì focus vào đúng object.
Nhưng nếu k đủ lực để đẩy em blog. lên thì cũng như k. Mà khi đó ảnh hưởng abc.com vì khi đó mất đi 1 lượng content cho blog.

Giống như có tiền (domain)
Nếu ít tiền (content - visitors) thì chỉ nên dồn tiền wất 1 em girl thôi. Tuy k sướng but chắc ăn. Chứ fân ra nhiều em (subdomain) thì sợ k wất được em nào cả mà còn tiền mất tật mang, bị các em chê là thằng nghèo.
But nếu tiền nhiều (cở mấy pa cầm đầu Đẳng VN) thì vô tư, cứ wăng mỗi em vài chục tỉ thì em cỡ nào cũng đổ.
Mà khi đó lại fân loại được.
T2: em abc (subdomain)
T3: em cde
etc ...
Khi đó nói về anh người ta sẽ biết anh rõ ràng về từng mãng riêng biệt. Và các mảng cũng ngon lành.

wpviet
23-08-2009, 00:57
Tiện đây cho em hỏi thêm chút chút.
Anh nào chỉ cho em biết làm sao chuyển từ catalog thành subdomain không ạ.
Tức là hiện mình có các chủ đề rồi mình đã tạo subdomain rồi. bây giờ làm sao để khi gõ subdomain thì nó chạy đến luôn chủ đề đã có ạ.
cảm ơn các anh

kiep.lang.thang
23-08-2009, 04:38
Tạo sub domain có lợi cho seo nhưng có hại về mặt người dùng. Thường vào web người ta sẽ gõ DDTH.com sau đó mới click vào news, chứ chả mấy ai gõ news.ddth.com cả

SeekerSC
23-08-2009, 12:02
Tạo sub domain có lợi cho seo nhưng có hại về mặt người dùng. Thường vào web người ta sẽ gõ DDTH.com sau đó mới click vào news, chứ chả mấy ai gõ news.ddth.com cả

hic, nhầm to, lợi về SEO tui mới nghe

hungmanhvan
23-08-2009, 14:29
Blogspot nó cấm tạo sub domain đó

beck007.com
23-08-2009, 16:02
Nếu có đủ nhân lực để seo từng trang thì nên tạo sub domain tớ từng thử khá tốt nhưng hơi đuối vì mỗi trang như là 1 domain riêng và phải làm mọi thứ trên các sub đó phải khác nhau tránh bị cho là spam

Blogspot nó cấm tạo sub domain đó

Có đâu anh mỗi sub là 1 blog riêng mà :D

Jester_
24-08-2009, 13:43
thank mấy pác
vãn đang phân vân có nên tạo ko lol
trước đây có tạo 1 lần thì thấy lượng link index giảm...nên giờ hơi sợ :d

truongvotuan
30-08-2009, 18:45
Tiên đây cũng xin hỏi các với từ khóa: thiết kế web
Nếu mình có domain là aweb.vn:
- Thì nên tạo subdomain là: thietke.aweb.com hay để là http://aweb.vn cái nào tốt hơn cho từ khóa thiết kế web?

Nếu lợi về seo thì: thietke.aweb.com. Nhưng nó k lợi về thương hiệu và người dùng rất khó để tìm ngược lại mình khi họ muốn quay lại tìm

voc.vn
31-08-2009, 07:39
sub dù có keywords cũng sẽ rất yếu (lĩnh vực cạnh tranh cao) và không có lợi về mặt thương hiệu