PDA

View Full Version : khởi động nhưng không lên

hqtb84
15-08-2009, 00:15
Hiện tại tôi gặp con máy Main Asrock, CPU C3.06 socket775... bị hiện tượng:
khởi động máy ko lên, quạt nguồn vẫn quay nhưng màn hình ko lên + thử phím Numlock ko sáng. Lần trước bị thế thì nhấn F2 vào BIOS -> Disable ổ mềm đi là đc (vì lúc trc nó cứ check ổ A )
Tuy nhiên sau đó lại bị như cũ. Lần này tui đã thử làm như cũ mà ko đc. Sau đó tui kiếm ổ A cắm vào thử 1 hồi nó lên, rút ra thi o lên. Sau đó dù có làm j cũng ko lên nữa.
Tôi đang nghi nó bị lỗi 1 trong số thiết bị: Main, Ram hay CPU mà ko có đồ để test,.
Ai có hướng nghĩ khác ko?

ketovoidoi
15-08-2009, 00:40
Quá nhiều người hỏi và quá nhiều câu trả lời cho hiện tượng quạt nguồn, quạt chip quay nhưng ko lên gì. Chịu khó search đi bro

nhatnhat
15-08-2009, 09:17
khởi động máy ko lên, quạt nguồn vẫn quay nhưng màn hình ko lên + thử phím Numlock ko sáng. Lần trước bị thế thì nhấn F2 vào BIOS -> Disable ổ mềm đi là đc (vì lúc trc nó cứ check ổ A )
Tuy nhiên sau đó lại bị như cũ. Lần này tui đã thử làm như cũ mà ko đc. Sau đó tui kiếm ổ A cắm vào thử 1 hồi nó lên, rút ra thi o lên. Sau đó dù có làm j cũng ko lên nữa.
Tôi đang nghi nó bị lỗi 1 trong số thiết bị: Main, Ram hay CPU mà ko có đồ để test,.
Pro,màn hình không lên + phím Numlock ko sáng mà vào Bios được. Chỉ em với

BIG BET
15-08-2009, 09:58

Main Asrock hay có hiện tượng k lên thì nhấn nút reset là nó lên. . .Bạn thử lại xem

oOnljn3o
15-08-2009, 15:25
Tháo ram lắp đi lắp lại vài lần đến khi máy chạy đc là ok. Ko phải do ram lỗi đâu mà do khe cắm ram trên main bị bụi lên thỉnh thoảng bị. Bạn ktra lại ram nhá !