PDA

View Full Version : Tai sao can hoc C++

g_dragon
27-09-2002, 08:13
ba con anh em than huu gan xa yeu dau, du C++ la mot ngon ngu manh, nhung C++ duong nhu la minh hoi di cham 1 buoc khong biet tui dung khong neu sai thi chi giao gium chu tui thay hoc C++ de xay dung cac ung dung tren nen Windows hay khac hon thi kho khan,sau khi doc quyen "C++ 21" ngay nhung gi tui biet la xay dung nhung chuong trinh nho tren nen DOS ma DOS thi da bi tuyet giao roi, vay thi con hoc co phai la hoi phi thoi gian khong, tai sao minh khong huong toi nhung ngon ngu ho tro cao hon tren nen Win hay bat cu he dieu hanh nay khac.Vay muc dic that su de hoc C++ la gi ngay nay co ai that su dung C++ de viet cac phan mem tren nen Win khong .Xin chi giao

quangvu
27-09-2002, 10:54
C/C++ là một ngôn ngữ mạnh và mềm dẻo ,nhiều ứng dụng lớn như Unix,Windos . . . đã và đang được phát triển bằng C/C++.Vì vậy mà C/C++ được coi là ngôn ngữ bắt buộc cho những nhà LTV chuyên nghiệp.
Trên môi trường Win ,ta cũng có các bản C/C++ để phát triển trên Win như VC của MS ,CBuilder của Borland .Tuy nhiên để nắm bắt được C/C++ cao cấp trên Win bạn phải nắm vừng chí ít C/C++ cơ bản trên Dos(với các khái niệm như biến ,mảng ,cấu trúc ,con trỏ ,tham chiếu . . .)
Hiện để phát triển trên môi trường Win mạnh nhất là VC của MS ,tuy nhiên do bản chất C/C++ gắn liền với con trỏ nên làm cho VC cực kì khó tiếp cận và mã nguồn quá khó hiểu(một chương trình Hello ngốn mất 8,1 MB bao gồm source code và binary code).
Chính vì lý do đó ,ngày càng có nhiều LTV chọn các môi trường phát triển khác như VB ,Delphi ,Java ,C# .Tuy nhiên ,với người mới học thì C/C++ trên Dos có thể là một thử thách tốt.
Chúc thành công.

MatKieng
27-09-2002, 18:00
Bạn mến, C++ có thể dùng để làm nhiều chuyện lắm chớ. Ví dụ bạn có thể tạo các file CGI bằng C++, rồi bạn có thể dùng C++ để tạo các ứng dụng truy xuất mạnh mẽ vào cấp thấp của máy và tạo ra các file DLL để cho chương trình khác dùng nữa chứ... Chào bạn!

danceswithwolves
27-09-2002, 22:07
Bài viết được gửi bởi quangvu
một chương trình Hello ngốn mất 8,1 MB bao gồm source code và binary code

quangvu@ dùng MFC + lib. hay sao mà chương trình Hello của bạn "to xác" thế ? :). Nếu dùng traditional C for Windows (WinMain) thì đâu đến nỗi...

madcat
08-10-2002, 14:53
lập trình C ++ có thể khó cho những người bắt đầu, nhưng nếu quen sẽ thấy đưộc sức mạnh của nó. Hãy lập trình trên môi trường Window, bạn sẽ thấy rõ sức mạnh của C ++ trong việc tạo ra các App ...

MiCRaL
08-10-2002, 20:24
Bài viết được gửi bởi danceswithwolves

quangvu@ dùng MFC + lib. hay sao mà chương trình Hello của bạn "to xác" thế ? :). Nếu dùng traditional C for Windows (WinMain) thì đâu đến nỗi...

chắc tính cả source obj etc và build as debug mới to thế

ttbidouille
30-04-2003, 18:12
C/C++ úng dụng mọi chổ và mọi nơi

Yamakun
02-05-2003, 18:33
Cho tui hỏi tí nào.
C++ và Visual C++ có gì khác nhau không, hình như là do hai hãng phát tiển nên có tên như vậy hả.
tui học pascal nhiều rùi bây giờ chuyển sang C++ có khó không hả. ?

TDCT
04-05-2003, 23:23
Visual C++ là phiên bản do Microsoft phát triển, thế thôi...
C++ là ngôn ngữ lập trình hỗ trợ hướng đối tượng, mà lập trình hướng đối tượng là phương pháp lập trình được đánh giá tốt nhất hiện nay... VB.NET cũng đã được thêm tính năng hướng đối tượng hoàn toàn rồi đấy :-)
Nếu đã học Pascal bạn nên chuyển qua học C chuẩn trước, sau đó học tiếp C++ thì sẽ dễ dàng hơn nhiều...
À, mà ai có kinh nghiệm về MFC ko nhỉ?

thanh_dn
05-05-2003, 08:17
C++ là ngôn ngữ còn VC, Borland, Cywin là các IDE (Intergrated Development Environment) trong đó các IDE tích hợp nhiều công cụ giúp lập trình viên phát triển ứng dụng.

Hiện nay chủ yếu lập trình viên phát triển ứng dụng (trên bất cứ môi trường gì) trên các Library có sẵn (do tự xây dựng qua nhiều năm hoặc các Library thương mại như MFC, QFC, ...).

Hầu hết các ứng dụng trên hầu hết các môi trường dựa trên nền tảng C/C++ (kể cả Java, VB). C++ là ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng nhưng lại rất uyển chuyển.

tieuquaydelhi
05-05-2003, 12:42
Chào các bạn,
Mình biết C++ có thể tạo được các app cho window và nhiều hơn nữa nhưng mình chỉ mới học được căn bản của C++ chưa biết cách tạo app như trên. Mình đang tìm tài liệu về cách lập trình các app cho Win dựa trên C++ . Bạn nào biết xin cho biết với.

TDCT
06-05-2003, 00:05
Đúng vậy, với xu hướng hiện nay thì C++ ngày càng có vai trò quan trọng...
Hậu nhân của C++ là C# nghe nói chính là cái viết nên toàn bộ IDE của Visual Studio.NET đó :-)

White_Rose
06-05-2003, 04:14
Hậu nhân của C++ là C# nghe nói chính là cái viết nên toàn bộ IDE của Visual Studio.NET đó :-)Thông tin ở đâu zậy???
Nhưng ASP.NET thì được viết hoàn toàn = C# thật. Thông tin này được đưa ra bởi chính MS.

f4u4me
31-05-2003, 09:14
Nhưng tui van chưa hiểu lắm . Tui nghi ngơ về cái sự ứng dụng của nó ,tui thấy nó quá ít phổ biến như các ngôn ngữ lập trình khác , điển hình là các trung tâm tin học ít có dạy C++.
Bạn nào giỏi về C++ thì hãy chỉ cho tui và mọi người về cách học C++ và những tài liệu hay ,được chứ .

Hasterisk
06-06-2003, 11:27
Bạn sai rồi, ngay cả hiện nay ,khi Java và .NET phát triển mạnh như vậy thì C++ vẫn có vai trò rất quan trọng
Có rất nhiều các ứng dụng bạn dùng hàng ngày hiện nay được viết bằng C++ nếu không muốn nói là phần lớn
Chẳng hạn như cái Notepad bé tí, cho đến bộ Visual Studio 6.0 hình như cũng được phát triển bằng VC++ hay sao ý :P

Duke Nukem
09-06-2003, 21:05
C/C++ là ngôn ngữ "thần thánh" mà bất kỳ người nào nếu muốn được gọi là lập trình viên đích thực cần phải nắm vững. VB, Delphi,... chỉ là công cụ của những người lười thôi. Pascal thì nếu sánh với C chỉ như để làm kiểng thôi. Java chẳng qua chỉ là một hình thức khác của C++, nhắm đến ứng dụng Web, nên không thể so sánh.

Thật ra C/C++ chẳng có gì khó cả. Khi đã quen rồi thì viết nó còn dễ hơn cả Pascal hay VB nữa (tui nói thật). Viết ứng dụng cho Win cũng như trở bàn tay vậy, chứ tui có thấy trở ngại gì đâu (Visual C++ có AppWizard giúp bạn viết Hello World trong vòng vài giây).

Không những bạn nên phải học, mà rất cần phải học C/C++. Còn bạn có lão luyện Pascal hay VB đến đâu thì trong giới programmer họ cũng chỉ coi bạn là tay mơ thôi.

kickme!
10-06-2003, 10:40
C/C++ là ngôn ngữ lập trình tuyệt vời nhất,ngay cả HĐH window
sau này cũng được viết bằng VC,chính vì vậy mà C/C++ được xem la ngôn ngữ LT của những chuyên gia,tức là LT ở mức hệ thống .Nhưng theo mình quan trọng không phải là ngôn ngữ nào mạnh mà cốt lõi là hiểu vấn đề,sau đó thể hiện bằng ngôn ngữ nào cho tốt là được,nhưng những bạn nào mới học LT thì nên hoc C trưóc,sau đó tuỳ theo mức độ trình độ,mà chuyển sang ngôn ngữ khác,trong trường mình toàn học bằng C/C++ không hà,bất kỳ môn học nào cũng thể hiện bằng C/C++,còn nếu muôn viết cho win thì các bạn nên biết về đồ hoạ bằng C/C++,với C/C++ là có tất cả,ngay cả những lớp graphics của HDH window vẫn viết bằng C/C++ rất dễ dàng

hieuthien
11-06-2003, 09:06
Bài viết được gửi bởi f4u4me
Nhưng tui van chưa hiểu lắm . Tui nghi ngơ về cái sự ứng dụng của nó ,tui thấy nó quá ít phổ biến như các ngôn ngữ lập trình khác , điển hình là các trung tâm tin học ít có dạy C++.
Bạn nào giỏi về C++ thì hãy chỉ cho tui và mọi người về cách học C++ và những tài liệu hay ,được chứ . :eek:

bạn hãy xem sách "C++ - kỹ thuật và ứng dụng"

voducnghia
17-06-2003, 19:59
Có cao thủ nào biết viết chương trình gởi, nhận và xử lý data qua cổng COM bằng C++ hay VB làm ơn chỉ cho mình với

KEM_WALL
17-06-2003, 21:10
Không những bạn nên phải học, mà rất cần phải học C/C++. Còn bạn có lão luyện Pascal hay VB đến đâu thì trong giới programmer họ cũng chỉ coi bạn là tay mơ thôi.

giọng điệu của bác chắn chắn nhỉ ... ;), chắc bác là programer thứ thiệt nhỉ
vậy thì qua box VB nói các member ở trỏng là tay mơ đi ...
dù quả thật VC++ có sức mạnh rất lớn trong các Project lớn, thế nhưng project vừa và nhỏ, bác có dám nói ai cũng tốn công viết interface = MFC kô, hay là họ sử dụng VB ... ;)

bactinhoc
18-06-2003, 21:44
Bài viết được gửi bởi voducnghia
Có cao thủ nào biết viết chương trình gởi, nhận và xử lý data qua cổng COM bằng C++ hay VB làm ơn chỉ cho mình với

toi co nho tren mang co source code de do ra cong COM viet bang VC++ nhung khong nho ro dia chi . ban thu dung google search engine de tim thu coi : keyword :"****** port"+"Win"

hoanganhviet2002
26-06-2003, 21:29
C/C++ là cái cơ bản mà bất kỳ một programmer nào cũng cần phải nắm chắc nếu muốn được coi là chuyên nghiệp.