PDA

View Full Version : máy tính dựng phim cần giúp đỡ tư vấn

tranhuunghi1953
12-08-2009, 22:12
minh muốn lắp con máy dựng phim nhờ anh em giúp đỡ nhu càu dựng sd cho đám cưới thỉnh thoáng dựng hd choi chut nhung quan trong la sd
main;ASUS M4A78-EM/1394 ACC
cpu;AMD Phenom™II X3 -720
hdd;WD 640GB Caviar Blue WD6400AAKS (SATA2/7200/16M)
ram;DDR2 / PC/ 2ea / Dimm / 4GB / 1.066GHz
nguon ;500w
odd;sámung
vga;ati hd 4850

con thu 2
cpu;Intel® Core™2 Quad Processor Q9550 - Box
main;
ASRock P45X3 Deluxe
hoac con;ASUS P5Q STCOM hoac-ASUS P5P43TD STCOM
hoac-ASUS P5P43TD PRO STCOM -ASUS P5P43TD PRO iBORA
nen chon con nmain nao cho phu hop
nguon ;600w
odd;sámung
vga;ati hd 4850

minh không quen về máy tsinh nho anh em giúp đỡ thêm bớt hoạc thay đổi gì cũng trong phạm vi tiền như vậy nhé
đặc biêt là ma in
minh thấy main có cổng 1394 để capture video là mình chọn chu không biết cụ thế chức năng như thế nào anh em giúp mình nhé
xin cảm ơn trước

htat1985
13-08-2009, 11:31
Bác lựa chọn bộ AMD đi, main đó OK roài, tuy nhiên CPU thì lấy Phenom II X2 550 rồi về unlock 2 nhân còn lại ra. Còn nếu bác ngại máy mó thì lấy luôn Phenom II X4 920.

HDD thì bác nên lấy ít nhất 2 ổ để chạy RAID

VGA nếu xài ATI thì lấy card HIS 1GB HD 4670 IceQ, giá hợp lý mà nhìn quả tản nhiệt ngầu lắm

vibi
13-08-2009, 19:22
- Vài ngu ý vầy nà:
1. Đừng chọn Asrock, main cùng giá tiền thì asrock có vẻ nhiều tính năng hơn, nhưng hoạt động kém hơn tí so với Gigabyte hay asus. Tớ có kinh nghiệm không hay với Asrock nên ngại nó. Tuy nhiên không phải dòng main nào của nó cũng kém. Bác cứ tìm hiểu kỹ hơn.
2. Về cách chọn main thì chọn loại nào có nhiều pha điện trên main để nó hoạt động cho ổn định. Với lại main nào càng ít chức năng phụ càng tốt. Không cần tính năng Raid thì không nên chọn, raid onboard hoạt động kém lắm, với lại RAID onboard, nếu lỡ hỏng main thì coi như dữ liệu trong mấy ổ đĩa dùng làm raid coi như đi tong, dùng máy sau một năm mà main hỏng, kiếm lại một con main khác y chang vô cùng khó, còn nếu kiếm không ra thì không tài nào lấy lại dữ liệu trong bộ đĩa raid được.

Chọn main loại nào có đầu cắm eSata cũng hay, eSata là express sata, cho phép gắn/tháo ổ cứng sata gần giống như là sử dụng ổ đĩa USB vậy.

Khi render (kết xuất hình) máy tải năng lắm, nhiệt độ sẽ lên cao do hút nhiều điện( thế nên mới chọn main có nhiều pha điện để tăng độ ổn định và vì thế cũng tăng nhiệt độ lúc hoạt động nặng), nhìn cái main nào mà tản nhiệt to to rồi tìm hiểu về nó kỹ hơn chút nữa, nếu vừa ý thì lum về sài.

Main có cổng IEEE 1394 cũng tốt, không có thì mua cái card rời về cắm bổ sung (có mấy chục ngàn vnd hà). Thâm chí trên card sound Audigy rời của tớ còn có sẵn cổng này nữa nên không cần cổng 1394 onboard hay card 1394 bổ sung. Với lại một lúc không cắm được nhiều thiết bị 1394 vào máy, không chắc lắm, nhưng tớ thử trên máy mình thì khi cắm 1 máy quay DV mà cắm thêm một máy nữa trên đầu cắm khác là máy cứ khùng khùng.

3. CPU xung càng cao càng tốt, càng nhiều core càng tốt, càng mới càng tốt (tớ thấy core I7 có vẽ đã nhất). Hic, tớ là fan của AMD thế mà sua này mua cứ phải chọn cpu core nếu cùng giá tiền :(. Đừng ham hố việc over clock (ép xung) cpu, máy hoạt động không ổn định nếu không chăm sóc kỹ lưỡng hoặc thiếu kinh nghiệm việc chơi OC máy. Hơn nữa, muốn OC máy lên tới đỉnh của nó mà hoạt động ổn định (stable) thì mất cả tháng chứ không thể ít hơn được. Còn nếu thích học hỏi để hiểu rõ về phần cứng thì cứ chọn main cho khả năng OC cao (main có thể chỉnh được xung nhịp cpu nhích lên từng bước với mỗi bước 1MHz, có khả năng điều chỉnh điện thế riêng cho cpu, vol cpu, điện thế ram (vol ram), điện thế chipset, điện thế cho VGA, khóa xung cổng PCI, cổng PCIE,...), mỗi lần thay đổi điện thế là 0,01 mili vol càng tốt

4. RAM nếu chọn được loại là một bộ (kit) thì hay lắm, nhiều loại có kẹp ram (tản nhiệt cho ram) nhìn ngầu lắm, chủ yếu là làm ram mát. Ram mát sẽ không phát sinh lỗi khi hoạt động lâu, những loại RAM trên máy pc thường là loại không tự sửa lỗi (non ECC), nên lúc đang làm mà bị lỗi do nhiễu điện từ, hay do nhiệt gây ra là văng mất mấy chương trình đang hoạt động, làm hỏng Windows, máy chạy cà rịch cà tang, chán lắm.

5. VGA, thường thì dùng Adobe Premiere (tớ dùng loại này) thấy VGA hỗ trợ ít xịu, còn After effect thì dùng chức năng Open GL của card VGA chán lắm, chạy chậm rì, cứ có cảm giác nó dùng CPU để render không à. Nếu được thì chọn loại nào ra 2 màn hình cùng lúc mà không có sự phân biệt màn hình chính màn hình phụ, như với loại Matrox chẳng hạn, như thế sẽ mở rộng không gian làm việc ra, làm thoải mái hơn nhiều.

Nếu thích trong lúc dựng hình mà muốn xem được trên TV thường thì mấy cái vga không hỗ trợ đâu, việc này do card dựng (card kỹ xảo, capture card) đảm nhiệm, không liên quan gì tới VGA. Bác tìm hiểu thêm về cái vụ capture card chỗ nào đó để chọn cho mình card phù hợp nhu cầu. Cái lợi của capture card hỗ trợ xử lý thời gian thực nhiều hiệu ứng khi áp vào video, như các transition (chuyển cảnh), các Effect (hiệu ứng) như chỉnh màu (color correction),... và các hiệu ứng đặc biệt khác của hãng sản xuất card. Hiệu ứng của 1 capture card tạo bởi một hãng này không dùng được cho card của một hãng kia. Số lượng hiệu ứng đi theo card có thể xử lý ở thời gian thực có giới hạn, ít được cập nhật. Cái này tùy giá tiền, chủng loại card bạn mua. Có thể dùng chính cổng IEEE1394 để chuyển hình ngược ra máy quay, nối cổng A/V máy quay với TV để xem, nhưng độ trễ từ lúc nhấn play tới lúc thấy hình trên TV là vài giây, làm nhiều khi bực bội lắm, lại còn sợ hỏng máy quay nữa :D.

6. Ổ cứng, chọn loại tốc độ vòng quay cao, bộ đệm trên ổ cứng càng cao càng tốt. Chọn mấy ổ nào có tốc độ vòng quay là 10.000 vòng/phút là đã nhất (mấy con raptor), không thì cứ mua một hộc đựng nhiều đĩa, hỗ trợ RAID 0 chạy cho nó đã.

7. Nguồn, nguồn phải xịn nha, mua loại nào mắc mắc nhiều $$$ càng tốt :D.

Biết sơ sơ, chung chung nhiu hà. lol

PS: muốn tìm hiểu kỹ về mặt kỹ thuật thì đừng vào đây, vào qua bên vozforums.com mà hỏi, mấy bác bên đó rành kỹ thuật hơn.

Co Loa
13-08-2009, 19:38
>nếu lỡ hỏng main thì coi như dữ liệu trong mấy ổ đĩa dùng làm raid coi như đi tong, dùng máy sau một năm mà main hỏng, kiếm lại một con main khác y chang vô cùng khó, còn nếu kiếm không ra thì không tài nào lấy lại dữ liệu trong bộ đĩa raid được.

Kiếm 1 cái board nào có cùng chipset là cứu lại dữ liệu được.

>thường thì dùng Adobe Premiere (tớ dùng loại này) thấy VGA hỗ trợ ít xịu, còn After effect thì dùng chức năng Open GL của card VGA chán lắm, chạy chậm rì,

Phải dùng loại card pro ví dụ NVIDIA Quadro FX mới nhanh được, vì OpenGL sử dụng GPU là chính.

htat1985
13-08-2009, 21:17
Tốt nhất là bác nên đưa ra số tiền mà bác định đầu tư. Lúc đó mọi người mới có tư vấn chi tiết hơn được. Đã dựng một máy tính để dựng phim thì càng nhanh càng mạnh càng tốt đồng nghĩa với càng nhiều USD...... :D

tranhuunghi1953
14-08-2009, 15:55
Tốt nhất là bác nên đưa ra số tiền mà bác định đầu tư. Lúc đó mọi người mới có tư vấn chi tiết hơn được. Đã dựng một máy tính để dựng phim thì càng nhanh càng mạnh càng tốt đồng nghĩa với càng nhiều USD...... :D

em muon lắp 1con trong vong 15 trieu chưa màn hình bây giờ lọai màn hình LCD nào để hiện thị màu cho chuẩn cảm ơn anh em đả và đang giúp đỡ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

các hiệu ứng đặc biệt khác của hãng sản xuất card. Hiệu ứng của 1 capture card tạo bởi một hãng này không dùng được cho card của một hãng kia. Số lượng hiệu ứng đi theo card có thể xử lý ở thời gian thực có giới hạn, ít được cập nhật. Cái này tùy giá tiền BÁC NÓI RÕ CHỖ NÀY CHO EM EM KHÔNG HIỂU-VÌ MỚI VÀO NGHE CÒN GÀ LẮM BÁC ƠI( HÃNG NÁY KHÔNG DÙNG CHO HÃNG KIA NGHĨA LÀ SAO)CARD KỶ XẢO LÀ CARD IEEE1394 CHỨ GÌ EM KHÔNG QUEN BIẾT VỀ MÁY TINH NÊN MUA 1 LẦN CHỨ NGHE BÁC NÓI CHƠI OC GÌ ĐÓ EM CÓ HIỂU GÌ ĐÂU
TƯ VẤN CHO EM CỤ THỂ NÊN CHỌN CON NÀO CHO PHÙ HỢP KHOẢNG 15 TRIỆU TRỞ LẠI CƠ BẢN LÀ DƯNG SD VIDEO DVD PHẦN MỀM Adobe Premiere SC 4 VÀ PINNACLE12
EM CO CON MAY HAY BI LOI EM KHÔNG BIẾT CÀI WIN MỖI LẦN ĐI CÀI PHIỀN LẮM CÁC BÁC TƯ VẤN CHO EM CỤ THỂ GIÁ CẢ VÀ TỪNG LOẠI VÀ CÁC THÔNG SỐ CỤ THỂ NHÉ MONG CÁC BÁC GIÚP ĐỠ EM NHÉ BÁC (VIBI0) THƯƠNG EM QUÁ EM CẢM ƠN BÁC NHIỀU LẮM
EM CHÂN THÀNH CẢM ƠN ANH EM ĐÃ VÀ ĐANG GIÚP EM

Giúp em đi các bác ơi

vao giúp em các bác ơi

DVE_nc1402
16-08-2009, 00:30
main;ASUS M4A78-EM/1394 ACC => nên lấy chip 790X (780 dỡ lắm)
cpu;AMD Phenom™II X3 -720 => nên lấy X2 550 @ X4 B50 :lick:
hdd;WD 640GB Caviar Blue WD6400AAKS (SATA2/7200/16M) => nên lấy loại WD Caviar Black (Dual processor - 32 MB cache)
nguon ;500w => trên 650W
odd;sámung
vga;ati hd 4850 => nếu không có ý định xài card Matrox thì lấy Nvidia 9800GT 512MB chạy ok hơn

con thu 2
cpu;Intel® Core™2 Quad Processor Q9550 - Box
main;
ASRock P45X3 Deluxe
hoac con;ASUS P5Q STCOM hoac-ASUS P5P43TD STCOM
hoac-ASUS P5P43TD PRO STCOM -ASUS P5P43TD PRO iBORA
nen chon con nmain nao cho phu hop = P5Q Deluxe
nguon ;600w
odd;sámung
vga;ati hd 4850

Nếu theo Intel và đã chơi Q9550 thì ráng tí nữa chơi Core i7 luôn cho rồi

tranhuunghi1953
19-08-2009, 15:42
cam on 2banj nhiều lắm nhé

@ X4 B50 cai nay sao khong thay hả bạn

DVE_nc1402
19-08-2009, 18:49
cam on 2banj nhiều lắm nhé

@ X4 B50 cai nay sao khong thay hả bạn

nó là do con Phenom X2 550 unlock lên 4 core thành X4 B50 (CPU báo như thế :D )

tranhuunghi1953
19-08-2009, 19:26
VGA nếu xài ATI thì lấy card HIS 1GB HD 4670 IceQ, giá hợp lý mà nhìn quả tản nhiệt ngầu lắm

main;ASUS M4A78-EM/1394 ACC => nên lấy chip 790X (780 dỡ lắm)
vậy 785 co đượ không bạn vì 790x không co cong 1394 mà it lắm khó chọn
con hdd con này được không WD 1TB Caviar Green WD10EADS (SATA2/32M)

htat1985
21-08-2009, 17:23
Một cấu hình tham khảo cho chủ thớt
- Main: ASUS M3A78-EM 99 USD
- CPU : AMD Athlon X2 550 113 USD
- RAM : 2x2GB Corsair 66 USD
- HDD : Seagate 160 GB 45 USD
2x 320 GB 108 USD
- ODD : tùy loại 40 USD
- VGA : HIS 4670 IceQ 1GB 92 USD
- Power: Cooler Master 500W 62 USD
- Case: Cooler Master 62 USD