PDA

View Full Version : màn hình gương laptop

min520men
11-08-2009, 17:14
Tình hình là như vậy,em mới vừa mua laptop lenovo tại siêu thị điện máy Idea model là G43o T3100.Theo quảng cáo thì đây là màn hình gương và em cũng gọi điện tới trung tâm bảo hành thì họ cũng xác nhận tất cả máy lenovo đều là màn hình gương hết.Như em biết thì laptop màn hình gương sẽ tạo góc nhìn rộng hơn và rõ hơn ở mọi góc độ, không như laptop có màn hình thường như xưa.Nhưng mà hiện nay em mua máy về mở file phim xem thì buồn thiệt khi mà em nằm xuống coi hay người ngội xéo(người ngồi kế bên không ngồi chính diện máy)thì không thể nào xem được ,màn hình chỉ 1 màu đen thui hic??Không hiểu như vậy máy đã cài driver card màn hình chưa và cho em hỏi luôn có phải máy có màn hình gương nào cũng vậy phải không?
Em thấy website có quảng cáo miếng dán màn hình,nếu em dán miếng dán bảo vệ này có cải thiện góc nhìn không?Hoặc anh em nào biết điều chỉnh trong máy mà không cần tới miếng dán để cải thiện góc nhìn thì giúp em với.
Còn nữa camera của máy em cũng bị lỗi khi mở ra thì camera chỉ 1 màu đen
không tài nào xem dc.Xin chỉ cách khắc phục.
1 điều quan trọng nữa là em xin khuyên thành thật các bạn đừng mua máy ở siêu thị điện máy idea này vì nhân viên kỹ thuật ở chợ lớn họ phục vụ rất rất kém.Khi em mua máy thì họ phải cài giùm mình tất cả các chương trình lần đầu tiên và lần sau sẽ phải tốn phí đó là điều tất nhiên.Nhưng khổ thật máy của em mới mua về thì bị lỗi window không cài được bộ gõ tiếng hoa.Làm mất công 17h tan ca phải chạy lên nhờ họ cài lại.Tới đó,khổ ghê họ mày mò cái phần mềm gõ tiếng hoa hơn 1 tiếng(với lý do vừa cài vài phút là biến mất tiêu đi tiếp khách hàng mua máy sau nữa tiếng mới quay lại cài tiếp) và cứ như thế mà lập lại vài lần tới 7h tối họ kết luận bị hư window phải gởi máy lại 20h30 quay lại lấy.Và em cũng nói với anh ta là màn hình của em hơi bị trắng sương nhìn không rõ.Anh ta nói là do lỗi win nên khi cài lại win và card màn hình thì tình trạng này sẽ hết.Nhưng khi cài lại win tình hình cũng vậy không khả quan hơn.
Tới 20h30 quay lại nhận máy họ phán 1 câu hỡi ôi em chửi ngay thẳng kỹ thuật viên ban nãy cài cho em.Họ nói rằng:"lần sau anh tới cài nữa sẽ tính phí,vì công ty chỉ bán máy chứ không có nhiệm vụ cài software giùm khách và chúng tôi chỉ hổ trợ cài phần mềm 1 lần đầu thôi."Em đáp ngay:"ủa em đâu muốn tới làm chi cho mệt vì anh cài hư window cho em nên em mới tới cho anh sửa lại thôi chứ đâu phải lỗi ở em."
Nên các bạn nào có mua máy ở siêu thị này thì hãy cẩn thận,còn các siêu thị idea ở chi nhánh khác như thế nào thì em không biết chứ ở chi nhánh chợ lớn cung cách phục vụ khách hàng như vậy là thua.
Cám ơn các bạn đã đọc bài của em!

tam_giang
11-08-2009, 17:41
>> tất cả máy lenovo đều là màn hình gương hết.
Nói như vậy là không đúng đâu. Có người thích màn hình gương nhưng tôi thì không thích vì làm việc ban đêm đèn phía trên mệt mắt lắm.

xtensehh
12-08-2009, 00:07
Tình hình là như vậy,em mới vừa mua laptop lenovo tại siêu thị điện máy Idea model là G43o T3100.Theo quảng cáo thì đây là màn hình gương và em cũng gọi điện tới trung tâm bảo hành thì họ cũng xác nhận tất cả máy lenovo đều là màn hình gương hết.Như em biết thì laptop màn hình gương sẽ tạo góc nhìn rộng hơn và rõ hơn ở mọi góc độ, không như laptop có màn hình thường như xưa.Nhưng mà hiện nay em mua máy về mở file phim xem thì buồn thiệt khi mà em nằm xuống coi hay người ngội xéo(người ngồi kế bên không ngồi chính diện máy)thì không thể nào xem được ,màn hình chỉ 1 màu đen thui hic??Không hiểu như vậy máy đã cài driver card màn hình chưa và cho em hỏi luôn có phải máy có màn hình gương nào cũng vậy phải không?
Em thấy website có quảng cáo miếng dán màn hình,nếu em dán miếng dán bảo vệ này có cải thiện góc nhìn không?Hoặc anh em nào biết điều chỉnh trong máy mà không cần tới miếng dán để cải thiện góc nhìn thì giúp em với.
1 điều quan trọng nữa là em xin khuyên thành thật các bạn đừng mua máy ở siêu thị điện máy idea này vì nhân viên kỹ thuật ở chợ lớn họ phục vụ rất rất kém.Khi em mua máy thì họ phải cài giùm mình tất cả các chương trình lần đầu tiên và lần sau sẽ phải tốn phí đó là điều tất nhiên.Nhưng khổ thật máy của em mới mua về thì bị lỗi window không cài được bộ gõ tiếng hoa.Làm mất công 17h tan ca phải chạy lên nhờ họ cài lại.Tới đó,khổ ghê họ mày mò cái phần mềm gõ tiếng hoa hơn 1 tiếng(với lý do vừa cài vài phút là biến mất tiêu đi tiếp khách hàng mua máy sau nữa tiếng mới quay lại cài tiếp) và cứ như thế mà lập lại vài lần tới 7h tối họ kết luận bị hư window phải gởi máy lại 20h30 quay lại lấy.Và em cũng nói với anh ta là màn hình của em hơi bị trắng sương nhìn không rõ.Anh ta nói là do lỗi win nên khi cài lại win và card màn hình thì tình trạng này sẽ hết.Nhưng khi cài lại win tình hình cũng vậy không khả quan hơn.
Tới 20h30 quay lại nhận máy họ phán 1 câu hỡi ôi em chửi ngay thẳng kỹ thuật viên ban nãy cài cho em.Họ nói rằng:"lần sau anh tới cài nữa sẽ tính phí,vì công ty chỉ bán máy chứ không có nhiệm vụ cài software giùm khách và chúng tôi chỉ hổ trợ cài phần mềm 1 lần đầu thôi."Em đáp ngay:"ủa em đâu muốn tới làm chi cho mệt vì anh cài hư window cho em nên em mới tới cho anh sửa lại thôi chứ đâu phải lỗi ở em."
Nên các bạn nào có mua máy ở siêu thị này thì hãy cẩn thận,còn các siêu thị idea ở chi nhánh khác như thế nào thì em không biết chứ ở chi nhánh chợ lớn cung cách phục vụ khách hàng như vậy là thua.

Chào bạn ! màn hình gương đúng như bạn nói có những ưu thế so với màn hình truyền thống của các laptop đời cũ. Tuy nhiên một điểm khó tránh khỏi đối với màn hình gương chính là hiện tượng "chói sáng" khi bạn để máy trong môi trường có ánh sáng cao, bạn có thể thử nghiệm bằng cách sử dụng trong môi trường tối hoàn toàn, hay sử dụng ngoài trời, những nơi có ánh sáng mạnh, bạn sẽ thấy rõ sự khác biệt.

Miếng dán màn hình tác dụng chủ yếu là bảo vệ màn hình và bảo vệ mắt của người sử dụng. Tuy nhiên trong trường hợp của bạn, dán miếng dán vào cũng không cải thiện được hơn!

Riêng về trung tâm điện máy IDea chi nhánh Chợ Lớn, thực sự mình cũng chưa từng mua máy ở đây nên cũng không có ý kiến gì thêm. Trong trường hợp bạn cần hỗ trợ về mặt kỹ thuật có thể ghé qua công ty mình để được hỗ trợ. Bạn cũng có thể tham khảo các bài viết tại website www.laptopchinhhieu.net (chuyên mục hỗ trợ khách hàng) hoặc gọi trực tiếp đến 0902.381.299 để được hỗ trợ 24/7.

Thân!

quanghaihcm
13-08-2009, 10:45
góc rộng nhưng góc trên nhìn xuống và dưới nhìn lên ko có rộng. chỉ rộng ở góc trái phải thôi bạn àh

Tuan2Tech
13-08-2009, 11:11

Mua màn hình gương mà làm gì, sáng thật đó nhưng nhìn lâu đau mắt. LCD vẫn là số 1, đặc biệt ở dòng IBM.

Thật ra thì kỹ thuật bên đó đã cài lại win cho bạn chạy ok rồi đúng không, vậy thì ổn. Còn hỗ trợ cài máy thì tùy cty thôi, có cty tính phí có cty cài free cho hẳn khách hàng ko mua máy của họ nữa.

tam_giang
13-08-2009, 14:43
>> Mua màn hình gương mà làm gì, sáng thật đó nhưng nhìn lâu đau mắt.
1. Đối với các bạn còn trẻ thì có thể chưa thấy hậu quả mà chỉ thấy bóng, láng là thời trang nhưng nếu để ánh sánh không đúng thì cẩn thận.

2. Tiện đây xin thêm: TV chỉ dùng để coi phim, tin tức .... Máy vi tính còn dùng để làm việc. Nhiều máy, nhất là loại buiness (mà Lenovo chuyên làm) thì họ không muốn ai đi qua liếc vào màn hình mình cũng thấy, do đó họ cố tình làm góc nhìn hẹp.

min520men
20-08-2009, 08:33
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời cẩu hỏi của em.Nhưng các bạn có thể cho em biết cách khắc phục tình trạng bị tối đen khi xem phim không (nếu ngồi thấp hơn hay ngồi kế bên màn hình laptop).
Không biết tình trạng này do card VGA không đủ cung cấp cho nó không.Hiện giờ card VGA của máy em là 256mb.Dự đính muốn tăng thêm cho nó khỏang 512mb.Máy em là lenovo T3100 không biết máy em có bao nhiêu khe cắm ram(Mày mua về là 1Gb).Nếu 2 khe cắm thôi thì em định mua ram 2Gb.Tiện thể cho em hỏi luôn ram 2GB của kingmax giá bao nhiêu vậy?
Trân thành cám ơn và trân trọng kính chào!

quanghaihcm
20-08-2009, 09:37
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời cẩu hỏi của em.Nhưng các bạn có thể cho em biết cách khắc phục tình trạng bị tối đen khi xem phim không (nếu ngồi thấp hơn hay ngồi kế bên màn hình laptop).
Không biết tình trạng này do card VGA không đủ cung cấp cho nó không.Hiện giờ card VGA của máy em là 256mb.Dự đính muốn tăng thêm cho nó khỏang 512mb.Máy em là lenovo T3100 không biết máy em có bao nhiêu khe cắm ram(Mày mua về là 1Gb).Nếu 2 khe cắm thôi thì em định mua ram 2Gb.Tiện thể cho em hỏi luôn ram 2GB của kingmax giá bao nhiêu vậy?
Trân thành cám ơn và trân trọng kính chào!

bất kỳ LCD nào cũng chỉ có góc nhìn rộng ở trái và phải. không có góc nhìn rộng khi nhìn từ trên xuống và từ dưới lên đâu bạn àh. khi bạn nhìn ở 2 góc này thì hình sẽ bị đổi màu

abcd1232
20-08-2009, 12:51
Bác cứ đọc bài này đi và chờ cho đến khi nào có trên laptop thì mua: http://vietbao.vn/Vi-tinh-Vien-thong/DTDD-man-hinh-cuon-chong-moi-mat/30165965/226/
Loại màn hình này có thể nhìn rõ nét ở mọi góc nhìn và không bị mờ như LCD. Còn ưu, nhược điểm của màn hình gương thì bác có thể xem ở đây: http://it.nguyenkimvn.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=526:man-hinh-lcd-gng-u-im-va-nhc-im-&catid=54:phancung&Itemid=111
Cách khắc phục thì không có, đó là đặc điểm của màn hình. Chờ các công nghệ mới ra đời xem có cải tiến gì không.

FunkyHpio
22-08-2009, 14:59
>> Màn hình gương :
Góc nhìn hẹp từ trên xuống dưới là đặc điểm chung của các dòng máy Lenovo đó bạn. Mình cũng xài Lenovo nhưng dòng IdeaPad cũng bị y như bạn, chỉ nhìn được từ bên phải và trái (góc nhìn hơi hẹp chút xíu thui).
>> Mua hàng ở các siêu thị Idea chợ lớn :
Mình nghĩ là nếu ai muốn mua Laptop thì hãy chọn 1 cửa hàng nhỏ nào đó gần nhà mình (tất nhiên là phải có uy tín, và phục vụ chu đáo chuyên nghiệp) rồi đặt hàng cho họ. Như vậy họ sẽ có trách nhiệm Check máy cho khách trước khi tới tay khách. Đó là kinh nghiệm của em, vì mua hàng ở siêu thị chợ lớn 1 lần rồi, cũng bị y như bạn min520men vậy.