PDA

View Full Version : Cảnh báo về vấn đề bảo hành HDD Seagate tại Việt Nam

hddlab
11-08-2009, 12:41
Các bạn đang sử dụng HDD Seagate lưu ý: hiện nay, chính sách bảo hành của Seagate tại Việt Nam đang thắt chặt hơn (nhất là với dòng HDD có dung lượng lớn trên 320Gb), gây khó dễ cho người sử dụng. Cụ thể: các bạn sẽ bị từ chối BH nếu trên HDD có dấu hiệu khác thường, ví dụ như ốc vít bị trầy do tháo ra. Các HDD dung lượng lớn hơn 320Gb được Seagate bán ra trên thì trường hiện nay được lắp một loại ốc vít riêng, nó rất dễ để lại dấu vết khi tác dụng lực vào để tháo ra, khác hoàn toàn với tất cả các loại đã sử dụng từ trước. Các bạn có vô tình mua nhầm phải dòng sản phẩm HDD bị lỗi firmware của hãng Seagate hãy cân nhắc kỹ khi tháo mạch để hy vọng sửa lỗi firmware, cứu lại dữ liệu đang kẹt bên trong. Các bạn chỉ cần tác dụng lực vào 1 con ốc vít và ngay lập tức nó sẽ lưu lại dấu vết (có vẻ như một cái bẫy???) và nhân viên nhận BH của hãng Seagate sẽ vẫn nhận HDD của bạn nhưng thay vì để BH thì HDD của bạn sẽ bị xóa ****** number trên hệ thống BH toàn cầu của hãng Seagate rồi sau đó, bạn sẽ được nhận lại cục sắt vô giá trị.

Hãy lưu ý và cân nhắc kỹ, nếu các dữ liệu còn kẹt trong HDD là bắt buộc trả mọi giá để cứu lại thì hãy nên can thiệp vào HDD, còn không thì bạn nên giữ nguyên hiện trạng và mang đi BH ngay để tránh tổn thất. Mọi sự giải thích của bạn đều vô ích với bên đại diện BH cũng như chính hãng Seagate.

hana_vip
11-08-2009, 12:49
Èo em cũng có một cái HDD Seataget 500GB nhưng mà không biết sau này nó có bảo hành đàng hoàn không nhưng mà bi giờ nó vẫn chạy tốt.

NSViet
11-08-2009, 12:59
Thanks bạn vì thông tin bổ ích

BoTayConGaQuay
11-08-2009, 13:10
Các bạn đang sử dụng HDD Seagate lưu ý: hiện nay, chính sách bảo hành của Seagate tại Việt Nam đang thắt chặt hơn (nhất là với dòng HDD có dung lượng lớn trên 320Gb), gây khó dễ cho người sử dụng. Cụ thể: các bạn sẽ bị từ chối BH nếu trên HDD có dấu hiệu khác thường, ví dụ như ốc vít bị trầy do tháo ra. Các HDD dung lượng lớn hơn 320Gb được Seagate bán ra trên thì trường hiện nay được lắp một loại ốc vít riêng, nó rất dễ để lại dấu vết khi tác dụng lực vào để tháo ra, khác hoàn toàn với tất cả các loại đã sử dụng từ trước. Các bạn có vô tình mua nhầm phải dòng sản phẩm HDD bị lỗi firmware của hãng Seagate hãy cân nhắc kỹ khi tháo mạch để hy vọng sửa lỗi firmware, cứu lại dữ liệu đang kẹt bên trong. Các bạn chỉ cần tác dụng lực vào 1 con ốc vít và ngay lập tức nó sẽ lưu lại dấu vết (có vẻ như một cái bẫy???) và nhân viên nhận BH của hãng Seagate sẽ vẫn nhận HDD của bạn nhưng thay vì để BH thì HDD của bạn sẽ bị xóa ****** number trên hệ thống BH toàn cầu của hãng Seagate rồi sau đó, bạn sẽ được nhận lại cục sắt vô giá trị.

Hãy lưu ý và cân nhắc kỹ, nếu các dữ liệu còn kẹt trong HDD là bắt buộc trả mọi giá để cứu lại thì hãy nên can thiệp vào HDD, còn không thì bạn nên giữ nguyên hiện trạng và mang đi BH ngay để tránh tổn thất. Mọi sự giải thích của bạn đều vô ích với bên đại diện BH cũng như chính hãng Seagate.

Thanks, thế bác có thể tư vấn cho tui ngoài HDD Seagate thì mình còn thể xài thằng nào khác không?

ngondensang2007
11-08-2009, 13:10
Tui thấy hãng chả có gì sai trong việc này cả.
Việc làm của hãng là hoàn toàn đúng các pác cứu dữ liệu của khách thay mạch đã chém mất vài chai roài thế mà vẫn còn cố công phù phép để bảo hành được cái ổ cứng nữa.

hddlab
16-08-2009, 15:16
Thanks, thế bác có thể tư vấn cho tui ngoài HDD Seagate thì mình còn thể xài thằng nào khác không?

Có thể dùng HDD của hãng Hitachi, hiện nay hãng này đang dẫn đầu về công nghệ sản xuất HDD với dòng sản phẩm Deskstar 7K2000 - dung lượng 2Tb.

TearofBoy
16-08-2009, 15:32
Có thể dùng HDD của hãng Hitachi, hiện nay hãng này đang dẫn đầu về công nghệ sản xuất HDD với dòng sản phẩm Deskstar 7K2000 - dung lượng 2Tb.

Dùng tốt ko anh ơi. LẠi như cái ông samsung bad nhiều kinh lên đc, em dùng mà vừa dùng vừa rùng :D

followtienf
16-08-2009, 15:44
Hitachi dùng phổ dụng với nhiều dòng Laptop, rất đáng tin cậy

Arkain
16-08-2009, 15:46
Từ trước đến nay chính sách warranty của bất cứ hãng sản xuất điện tử nào cũng đều bị vô hiệu hóa nếu khách hàng cố tình tháo gỡ label, seal, vỏ, hoặc đinh ốc chứ không riêng gì Seagate (hoặc bất cứ công ty hard drive nào khác), và trên vỏ mặt hàng bao giờ cũng in rõ lời cảnh báo này nếu khách hàng chịu khó đọc. Nếu đã tự mở ra mày mò thì phải chấp nhận khả năng warranty không được chấp nhận.

net46dlt
16-08-2009, 16:20
Hãng nào chẳng có chính sách như vậy tháo ra mất zin rồi sao còn BH được

ong_rua1601
16-08-2009, 17:39
thanks bạn nhiều nghen, thông tin bổ ích lắm

hddlab
17-08-2009, 15:03
Dùng tốt ko anh ơi. LẠi như cái ông samsung bad nhiều kinh lên đc, em dùng mà vừa dùng vừa rùng :D

Em cứ làm sao tránh được vấn đề nhiệt độ tác động xấu đến HDD là được.

tinhdangdo
17-08-2009, 15:43
Tránh gì thì tránh lúc chủ quan thì vấn bị dính phải có phương pháp nào hay hơn không ông

hddlab
18-08-2009, 09:55
Từ trước đến nay chính sách warranty của bất cứ hãng sản xuất điện tử nào cũng đều bị vô hiệu hóa nếu khách hàng cố tình tháo gỡ label, seal, vỏ, hoặc đinh ốc chứ không riêng gì Seagate (hoặc bất cứ công ty hard drive nào khác), và trên vỏ mặt hàng bao giờ cũng in rõ lời cảnh báo này nếu khách hàng chịu khó đọc. Nếu đã tự mở ra mày mò thì phải chấp nhận khả năng warranty không được chấp nhận.

Mod nên biết rằng rất nhiều người không gắn liền việc tháo mạch điều khiển của HDD với việc mất BH, vì thế mới có topic này.

lqkhoi
18-08-2009, 12:33
Vậy thì bạn hddlab viết cái title là hoàn toàn không đúng và không chính xác. Nếu ở các xứ khác VN và nếu Seagate rảnh rỗi hoặc bạn đủ mập thì họ có thể đã kiện bạn.

Bạn phải viết chính xác rằng: Cảnh báo về vấn đề bảo hành HDD Seagate tại VN nếu bạn tháo board ra.Như vậy mới chính xác.

Như mọi người đã nói, HDD là nguyên 1 khối bạn tháo bất cứ cái gì ra họ cũng có thể từ chối chuyện bảo hành bạn. Thậm chí trong 1 số ở external HDD của WD mới tháo cái box external ra cũng là vi phạm bảo hành với họ, chuyện đó là rõ ràng và ghi trong toàn bộ giấy tờ.

ngondensang2007
18-08-2009, 12:39
Đối với khách hàng họ không mấy hiểu biết và cũng chẳng dại gì mà tháo mấy con ốc ở hdd ra cả
cái này chỉ có kỹ thuật viên những người thích chọc phá và lấy dữ liệu của khách nếu có yêu cầu thì mới làm thôi.
Nhưng mà họ khôn lỏi ở chỗ đã muốn lấy dữ liệu ra lại còn muốn bảo hành ổ cứng mới phải tìm đủ mọi cách để qua mặt những người làm nhiệm vụ bảo hành
thớt này lập ra chung quy một câu chỉ để cảnh báo anh em kỹ thuật nào làm về lĩnh vực cứu dữ liệu thì hãy xác định cứu dữ liệu thì đừng mở tưởng đến bảo hành ổ cứng làm gì.
Lấy tiền từ khách hàng thôi chứ đừng cố kiếm thêm tiền cái ổ cứng cần cứu làm gì

banbebinh
28-08-2009, 15:02
1 - các bạn nên mua ổ cứng tại các nhà phân phối bán sỉ, thì không phải lo chuyện bảo hành, nhưng giá khi mua tại đây sẽ mắc hơn 1,2 $ so với các cửa hàng vi tính bán lẻ ....

2 - nếu các bạn mua ở các cửa hàng vi tính bán lẻ cũng được, giá rẻ hơn 1,2 $ , nhưng mà nếu ko may ổ cứng bị hư, mang đi bảo hành thì hơi cực khổ vì phải chạy đi chạy lại tìm kiếm cho đúng nhà phân phối, và chuyện này thì lên google mà search, xem những người họ khổ như thế nào.

còn sản phẩm seagate hiện nay đều như nhau cả, 3 năm. Quy trình bảo hành đi từ cửa hàng vitinh -> nhà phân phối -> trung tâm bh seacare. các bạn tự mang đến seacare cũng được (nhưng mà hên xui), muốn đảm bảo thì cứ mang đến nhà phân phối. seacare đã loại bỏ điều kiện trầy xước 2 bên

nht0105
10-01-2011, 11:58

Tôi đang sở hữu khoảng hơn 40 ổ cứng hiệu seagate từ 2T đến 80GB.Thật sự mà nói Seagate bây giờ thuộc vào loại rất cùi lạng quạng còn thua cả samsung về chất lượng.Nếu so với western digital có lẽ còn thua rất xa về độ bền bây giờ.
Thời gian gần đây seacare luôn bắt lỗi người bảo hành phải thế này thế khác.Những ổ cứng mỏng kém chất lượng đụng một chút là hư.Có nhiều thông tin quan trọng ở đó mà bạn nếu lấy thì mất thời gian và tiền bạc.Mánh khóe cứ trả ổ cứng bảo hành về và bảo là kiểm tra không bị lỗi.Nhưng khi về sài thì không thể phân vùng được trong dos.Sau đó bạn đem đến seacare thì sẽ nhận được câu trả lời là: Chờ nó xóa thông tin sau 2 tuần hoặc hơn.Nhưng thực tế bạn cứ chờ đi.Sau hơn 1 tháng thông tin của bạn cũng không xóa và chỉ treo lơ lửng ở đó và không thể có ổ cứng để sài.
Cách làm ăn mất uy tín và lươn lẹo của seagate bây giờ anh chị cần cân nhắc kỹ.Tôi thiết nghĩ nên chọn Western Blue.Loại này sài bền bỉ và bảo hành cũng rất dễ dàng.hiện tại đang chờ bảo hành một số ổ cứng của seagate và bán một lượt để chọn thương hiệu khác tiết kiệm thời gian và tiền bạc chứ không như Anh Seagate phải nói là rất củ chuối bây giờ!

dantruong460
10-01-2011, 16:13
:( Seagate tốt hơn western là chắc :(

MMM
11-01-2011, 10:53
Tháo board ra mà còn được bảo hành mới lạ chứ không được bảo hành là bình thường.Dĩ nhiên khi HDD bị lỗi thì cũng nên cân nhắc giữa việc cứu HDD quan trọng hay bảo hành quan trong hơn. Seagate thắt chặt chính xác bảo hành ở VN 1 phần cũng do khách hàng VN gây ra.Dùng "bạo lực" với HDD để đổi HDD dung lượng bé sang to.