PDA

View Full Version : Moi ....luc mot cau hoi ?

khoiphong
26-12-2003, 11:49
Cau hoi:
1.Tai sao 2 chiec tau lon chay song voi nhau de bi dam vao nhau?
Vay do tra loi xong cau nay di roi ban cho cau khac

Nheo
26-12-2003, 12:35
Bạn ơi,bạn đánh TV có dấu đi,ko dấu dễ hiểu lầm lắm...
Vì 2 chiếc tàu ccó lực hút vào nhau...

khoiphong
26-12-2003, 15:04
Lam sao de co dau ha Nheo minh dau biet chi minh voi ?
Nheo viet:
----------------------------------------------------------------------------------
Vì 2 chiếc tàu ccó lực hút vào nhau...
----------------------------------------------------------------------------------
Ban tra loi vay la sai roi dung co gion nua (neu do vay thi do lam chi) !!!!!!!!!!!!!!!

khoiphong
26-12-2003, 15:19
A ! them 1 cau hoi nua day cau hoi nay la ngoai le vi ban tinh tra loi xong cau truoc roi moi ra tiep cau sau nhung day la mot cau hoi kho minh cung chua biet tra loi nuâcu chuyen the nay:truoc kia minh hoc lop Access 1 toi gan thi thay cho 1 cau do thay noi neu ai giai duoc bai do thay nghi cho thi cuoi khoa va nguoi giai duoc diem 10 nhung thi cuoi khoa xong vi on thi cuoi nam hoc nen em phai nhgi chua biet duoc loi giai cau hoi do cau hoi the nay:co 13 dong tien trong do co 1 dong tien gia phai tim dong tien gia do qua 3 lan can(can Ro-bec-ven a nhe:can dia do)chu y(day moi la cai quang trong):khong biet dong tien gia nang hon hay nhe hon so voi dong tien that
goi y :lan can thu hai dua theo lan can thu nhat,lan can thu ba dua vao ca hai lan can thu nhat va thu hai(cai nay la thay minh goi y )

KoK
26-12-2003, 17:50
câu đố của bạn khó hiểu thiệt :), mình hiểu nó thế này: tại sao hai chiếc tàu ... chạy song với nhau để bị đâm vào nhau ...? (ai nghĩ gì thì tùy).
Còn chuyện đánh TV thì bạn cứ vào view/Encoding/unicode(UTF-8) rồi sau đó đánh y như xài Word vậy.

khoiphong
27-12-2003, 06:40
Xin lo^~i đa~ kho^ng đe^? da^'u la`m ca'c ban hie^?u la^`m (de^? o+? trong ca^u ho?i tre^n la` de^~ da`ng đo')
go+.i y':cau ho?i na`y lie^n quan đe^'n va^.t ly' đo'
Hic mi`nh ma`y mo` ma~i ma va^~n co' kie^?u go~ na`y la` hay nha^'t?

Nheo
27-12-2003, 13:22
bạn chạy Vietkey,dùng bảng mả Unicode,rồi gõ bình thường như Word là được rùi.
Mấy câu đố của bạn ko có dấu,nên khó hiểu wa'...

khoiphong
27-12-2003, 15:50
Cám ơn nha nha Nheo :pc: bạn xin ghi lại câu hỏi:
1.Tại sao 2 chiếc tàu chạy song song với nhau dễ bị đâm vào nhau(gợi ý :câu hỏi này liên quan đến vật lý)
2.Có 13 đồng tiền trong đó có 1 đồng tiền giả ,không biết đồng tiền giả đó nặng hay nhẹ so với đồng tiền thật(chú ý :"KHÔNG BIẾT THẾ NÀO SO VỚI ĐỒNG TIỀN THẬT" bạn không được nói là "đương nhiên tiền giả nặng hơn tiền thật",...)sau 3 lần cân bạn hãy tìm ra đồng tiền thật.
Ngoài ra thầy em còn cho ra 1 gợi ý:"Lần hai thứ nhất dựa vào lần cân thứ nhất,lần cân thứ nhất dựa vào lần cân thú hai và lần cân thứ ba "
Em đã thử tìm ra bước đầu tiên(không biết đúng hay sai nếu ai có cách giải khác thì cứ...tự nhiên post lên):
lần 1:bỏ ra 1 đồng tiền trong 13 đồng tiến chia làm đôi số đồng tiền còn lại đem đi cân nếu 12 đồng tiền đó cân bàng với nhau thì đồng tiền còn lại là đồng tiền giả
???????

mulan
28-12-2003, 15:31
hi khôi phong, câu 1: vì khi 2 con tàu đi gần nhau ==> nước + không khí chuyển động dọc theo thân tàu ==> áp suất nước + không khí giữa 2 con tàu giảm(nghiêm trọng) ==> áp suất nước + không khí hai bên sẽ cho 2 con tàu đâm vào nhau ==>tùy vào tốc độ và tải trọng, có những quy định cụ thể cho khỏang cách tối thiểu giữa 2 tàu khi cập, rời bến(hoàn toàn tương tự nếu đứng quá gần đường rày xe lửa sẽ dễ bị hút vào)

mulan
ps: gõ được tiếng việt có dấu cũng là 1 bước gần hơn tiến đến mod, chúc em sớm thành công :) à, bật mí với em, ngày xưa chị cũng là cán sự bộ môn vật lý của lớp đó :D em học thêm nhiều nhiều lý 1 chúc đi, chị có mấy câu đố ... bịa ra cũng vui lắm ngày xưa chị hay lôi ra để .... đố thầy :D (tất nhiên thầy giải được hầu hết những câu đố đó, nói nữa thành ra 8 mất, nhưng cứ nhắc đến lý là vậy đó, hồi đến thăm thầy còn hỏi .... "có câu đố nào mới không" :D rồi thầy kể cho nghe chuyện ... đem đố lại mấy đứa em học sau :D cười thì thôi)

khoiphong
29-12-2003, 12:00
Chị mulan giỏi lý thiệt bây giờ em cũng là cán sự bộ môn vật lý nè câu 1 mulan giải xong còn câu về đồng tiền thì lúc nào giải cũng dược không chờ nữa(vì câu này khó) bâygiờ ra câu hỏi số hai đây:
2.tại sao tàu thuyền hay cập bến ngược so với dòng chảy
chú ý cứ đến 25 mỗi tháng sẽ tổng kết lại xem ai trả lời được nhiều câu hỏi nhất với cách ghi:[số thứ tự]. [là nick của người trả lời] .[số câu hỏi trả lời được] .[trả lời được câu số mấy]
Hiện nay:
1.mulan.1.1

So Lo
03-01-2004, 16:14
Cho thêm 2 lần cân nữa mới đủ...............hihihi
Hoặc phải chơi mánh đó là dùng cách cân mà bỏ từng đồng lên thôi

Kado
05-01-2004, 13:08
Thuyền cập bến ngược dòng chảy để hạn chế tốc độ của thuyền->giảm lực va chạm giữa thuyền và bến

khoiphong
06-01-2004, 16:18
Thuyền cập bến ngược dòng chảy để hạn chế tốc độ của thuyền->giảm lực va chạm giữa thuyền và bến
Right=>yes,he's right .:)
3.Khi gánh nước trong thùng nước hay bị văng ra ngoài mặc dù cố đi thật chậm .Làm thế nào để nước khó bị văng ra ngoài giải thích

KoK
06-01-2004, 23:33
Đùa à! Đựng ít nước thôi, đựng nhiều làm chi cho nó văng ra ngoài! Còn hổng thôi lấy nắp đậy lại cũng được! Nói vậy đủ hiểu rồi, khỏi giải thích!

Xbang2002
07-01-2004, 06:10
Nếu mà ko thể dùng nắp dậy vào thi tôi có 1 cách đó nhưng hình như tôi chưa thử nghiệm là dùng 2 thanh gỗ đóng thành hình dấu thập đó ( chú ý la dấuu thập đó cùng nằm trên 1 mặt phẳng )

khoiphong
07-01-2004, 09:15
Các bạn không hiểu câu hỏi rồi nếu nói như KoK thì đố làm gì nữa Xin nhắc lại nước ở đây phải đầy cũng không đằy lắm cũng không ít lắm còn việc đậy nắp bạn có thấy ai gánh nước đậy nắp chưa có lẽ nếu có cũng không nhiều (nói chung là không được đậy nắp)không tác động gì đến thùng nước (nếu tác động đến nước cũng không được làm bẩn nước!hiểu rồi chứ bây giờ thì nhào vô mà giải##!

mulan
07-01-2004, 10:13
thì .... đừng gánh :D:D gắn ... bánh xe vào đáy thùng mà ... đẩy đi :D:D j/k(hỏi về quán tính hả em ?)

clumsy knight
07-01-2004, 10:25
Right=>yes,he's right .:)
3.Khi gánh nước trong thùng nước hay bị văng ra ngoài mặc dù cố đi thật chậm .Làm thế nào để nước khó bị văng ra ngoài giải thích

Có gì khó đâu! Cho lá sen, ni lon lên trên thùng nước có tác dụng làm tăng độ căng bề mặt của nước chứ gì???

Xbang2002
09-01-2004, 01:16
Nếu mà ko thể dùng nắp dậy vào thi tôi có 1 cách đó nhưng hình như tôi chưa thử nghiệm là dùng 2 thanh gỗ đóng thành hình dấu thập đó ( chú ý là dấu thập đó cùng nằm trên 1 mặt phẳng ) thả nỗi trên mặt mỗi thùng nước thì có thể gánh nước được rồi đó !

khoiphong
09-01-2004, 10:20
Có gì khó đâu! Cho lá sen, ni lon lên trên thùng nước có tác dụng làm tăng độ căng bề mặt của nước chứ gì???
Đúng:giải thich rõ ràng hơn

khoiphong
09-01-2004, 10:23
Nếu mà ko thể dùng nắp dậy vào thi tôi có 1 cách đó nhưng hình như tôi chưa thử nghiệm là dùng 2 thanh gỗ đóng thành hình dấu thập đó ( chú ý là dấu thập đó cùng nằm trên 1 mặt phẳng ) thả nỗi trên mặt mỗi thùng nước thì có thể gánh nước được rồi đó !
Đúng :giải thích rõ ràng hơn

Kado
11-01-2004, 13:14
Khi gánh nuớc,nước trong thùng hay văng ra ngoài là do khi ta bước đi nứoc trong thùng có cùng V với cơ thể. Mà V của cơ thể không phải lúc nào cũng đều là do khi ta đặt bàn chân tiếp xúc với mặt đất thì lúc đó V bị chậm lại, trong khi đó nứoc có quán tính move về phía trước->nứoc bị văng ra ngoài. Do đó muốn nước ko văng thì khi bước lúc đặt chân tiếp xúc với đất thì phải dìu thùng nứoc đừng chuyển động dột ngột.

Kado
11-01-2004, 13:19
Tui có câu này đố mọi người:
Có 3 bóng đèn trong phòng nhưng 3 contact thì lại đặt ở phía ngoài phòng.Ra khỏi phòng đóng cửa lại.Làm sao có thể biết contact nào là của bóng đen nào mà không cần phải vào phòng.

KoK
12-01-2004, 00:14
Có 3 bóng đèn trong phòng nhưng 3 contact thì lại đặt ở phía ngoài phòng.Ra khỏi phòng đóng cửa lại.Làm sao có thể biết contact nào là của bóng đen nào mà không cần phải vào phòng.
Câu đố này cao siêu quá nên tui không giải được, chắc không cho làm dấu hay làm những gì tương tự đâu ha! Cửa có kẻ hở nào không?

bizi
12-01-2004, 03:53
2.Có 13 đồng tiền trong đó có 1 đồng tiền giả ,không biết đồng tiền giả đó nặng hay nhẹ so với đồng tiền thật(chú ý :"KHÔNG BIẾT THẾ NÀO SO VỚI ĐỒNG TIỀN THẬT" bạn không được nói là "đương nhiên tiền giả nặng hơn tiền thật",...)sau 3 lần cân bạn hãy tìm ra đồng tiền thật.
Ngoài ra thầy em còn cho ra 1 gợi ý:"Lần hai thứ nhất dựa vào lần cân thứ nhất,lần cân thứ nhất dựa vào lần cân thú hai và lần cân thứ ba "

Nói dài dòng tui sợ nói sai,thôi thì ngắn gọn là thế này:
_bạn đánh dấu các đồng tiền:abcdefghkmnlo
_chia ra 4 phần: I(abcd), II(efgh), III(kmnl), IV(o)
_cân I & II:sẽ xảy ra 2 trường hợp:
*I khác II,ở đây cứ lấy ví dụ là I>II =>(abcd)>(efgh) .Đem cân (abcef) và (kmnlo):nếu
.= nhau thì lần cân thứ 3 sẽ cân (dg) và (ab),(dg)=(ab) =>h là giả,nếu không thì tùy (dg) lớn hơn hay nhỏ hơn (ab) mà d hay g sẽ là đồng giả.
.khác nhau thì tùy (abcef) lớn hơn hay nhỏ hơn (kmnlo) mà ta sẽ đem cân a với b hay là cân e với f sẽ tìm ra đồng giả.
*I=II,lần cân thứ 2 sẽ là (abc) và (kmn),nếu bằng thì đem cân o sẽ tìm được đồng giả,nếu khác thì tùy kết quả lớn nhỏ mà đem cân k và m sẽ tìm ra đồng giả.
Tui tìm ra cách cân trong lúc đang...,check thì thấy đúng nhưng chạy ra boot máy rồi connect chữ nó văng hết gần hết nên có ai thấy sai hay sót trường hợp nào thì "nói nhỏ nhỏ" cho bizi tui biết mà bổ sung thêm,đừng la lớn bà con cừơi thì mất mặt lắm :).Còn nếu đúng hết thì pác khoiphong được 10d phải dẫn tui đi ăn 1 chầu nhá!!! :D
Cho tui spam một chút,hôm nay bà con kéo nhau ra biển họp mặt còn tui phải ở nhà một mình buồn quá trời,có ai rảnh mình kéo nhau đi nhậu 1 bữa gọi là mừng năm mới đi anh em ơi !
PS:pác mulan có mấy bài thơ hay nhỉ,hôm nào free free pác làm 1 cái thread cho mình đọc với nhé :)

nhapmon
12-01-2004, 11:08
Tui cũng xin góp ý kiến,cách của tui như sau: nhưng trước hết la phải nhắc lại câu hỏi của khoi phong.
tức là có 13đồng xu, trong đó có 1 đồng giả, ta cứ quy định với nhau đồng giả nặng hơn các đồng thật, tức các đồng thật có trọng lượng bằng nhau, chỉ có 1 đồng giả là nặng hơn, qua 3 lần cân ta phải tìm ra đồng xu giả. Cách giải như sau:
Ta chia 13 đồng xu thành 4 phần : A, B, C, D. Trong đó 3 phần A, B, C mổi phần có 4 xu(3x4=12) + phần D có 1 xu=13xu.

Tiếp theo ta cân các phần A, B, C
*Lần cân thứ nhất : ta lấy A và B cân với nhau, xảy ra hai trường hợp:
- Nếu A=B. tức là trong hai phần A và B không có đồng tiền giả.nên chắc chắn đồng tiền giả sẻ nằm trong phần C.
*Ta tiếp tục thực hiện lần cân thứ hai với C bằng cách như sau : lấy hai đồng tiền bất kỳ trong phần C đem cân cũng xảy ra hai trường hợp:
- Nếu hai đồng đó bằng nhau thi là đồng tiền thật,tức đồng tiền giả nằm trong hai đồng còn lại của phần C.
- Ta thực hiện lần cân thứ ba : cũng xảy ra hai trường hợp. nếu hai đồng đó bằng nhau thi => đồng tiền ở phần D là giả. Như vậy qua 3 lần cân ta đã tìm ra đồng ti62n giả.
Còn một trường hợp nữa la nếu A != B(Akhông bằng B) Ta chọn ra phần nào nặng hơn là phần đó có đồng tiền giả. tiếp theo ta thực hiện với phần có đồng tiền giả như đã cân phần C.

bizi
12-01-2004, 19:20
bạn không được nói là "đương nhiên tiền giả nặng hơn tiền thật"
Cách của bạn là đã giả sử tiền giả nặng hơn,nếu không giả sử như vậy thì ở lần cân thứ 1 A>B bạn sẽ không thể xác định được bên nào chứa đồng tiền giả.Mấu chốt ở đây là ban đầu bạn chưa biết tiền giả nặng hơn hay nhẹ hơn nên phải xác định bằng cách cân với 1 bên cân chắc chắn không có tiền giả với 1 bên cân có thể có hoặc không có đồng tiền giả.

Kado
12-01-2004, 20:55
Dĩ nhiên là ko cho làm dấu rồi,và cửa cũng ko hở nữa.

bizi
14-01-2004, 22:19
để tui đoán mò nhé,sai thì thôi nhé :)
trước lúc ra khỏi phòng ông tháo 2 trong số 3 cái bóng ra,nối dây điện lại,bước ra khỏi phòng,nhấn lần luợt 3 cái công tắc,cho đến khi nào nghe cái "bùm"thì ngưng,1 trong 2 cái công tắc sẽ hóa kiếp thành 1 cục nhựa,nhờ vậy mà ông xác định được mấy cái còn lại. :D

khoiphong
15-01-2004, 06:05
Bạn ơi đề nghị post đúng chỗ đi chỗ này là của tôi "Mỗi lúc ... một câu hỏi chứ "đề nghị admin xoá giùm bài này :)

khoiphong
15-01-2004, 06:15
Xin các bạn post bài đúng chỗ đề nghị admin xóa giùm nghững bài không liên quan đến thread này chứ đang đọc cách tìm bài giải này lại nhảy sang bài giải khác , vấn đề khác ==>Mất hứng nếu Kado tái phạm đề nghị admin không cho vô thread này và không tiếp tay cho kẻ xấu bạn không nên trả lời những câu hỏi của Kado

KoK
16-01-2004, 00:21
Bạn thông cảm, nhân vật nào có mặt trong "chit chat" đều 8 cả, bạn có thể đề nghị từng người xóa bài của họ chứ không cần nhờ tới ẹc-min đâu, đại ca này ít khi ghé chỗ này lém, có nhờ thì nhờ mấy mods như caotrung chẳng hạn (gửi PM hoặc post trực tiếp lên đây). À, nếu bạn thấy bài viết này vướng chỗ thì cứ nói, tui sẽ xử lí nó gọn đẹp thôi! :D

bizi
16-01-2004, 03:30
Thôi,không cãi nhau nhé các cậu.
Đã có qui định về việcpost bài trong diễn đàn,ai vi phạm xứng đáng bị nhắc nhở.Nhưng mục đích của qui định đó là để các thành viên tiện trao đổi thông tin và tiện tra cứu.Tuy vậy theo quan điểm cá nhân của bizi tui,box đố vui nói riêng và cả box thư giãn nói chung đều xem việc giao lưu là chính chứ không đặt nặng vấn đề thông tin.Ở đây đa số post câu hỏi là để giúp vui chứ không hẳn là để đánh đố nhau,vì vậy nếu có thể xem việc mọi người nhảy vào chung 1 cái thread như thế này là để góp vui thì sẽ cảm thấy thú vị hơn.Hơn nữa với khoiphong,bạn đã có đáp án cho câu hỏi của bạn,và nếu trong 1 thời gian tới không ai có ý kiến gì thêm thì cái thread này của bạn sẽ "chìm vào quên lãng",nếu như moi người có những câu hỏi mới thì cái thread này của bạn sẽ được đọc đi đọc lại nhiều lần hơn,hãy xemm đó như là 1 chuyện đáng để vui.
Mà nói tới nói lui,mình nói nhỏ nhỏ với nhau nghe thôi nhé,kẻo không thôi pa "ác-min" mà biết lại bảo tui xúi anh em xé rào,biết đâu hắn sẽ treo cái nick của tui không chừng :(

khoiphong
18-01-2004, 06:06
Thôi được rồi cứ cho là clumsy knight đúng
Giải thích :Khi đi nước trong thùng giao động sóng sánh từ thành thùng nước bắt đầu giao động dần đến tâm thùng ở đó các giao đông va chạm với nhau khiến cho nước bắn ra ngoài khi đặt lá sen,nilon... lên thì những thứ đó sẽ hấp thu dao động

khoiphong
18-01-2004, 06:19
Làm thế nào để chế tạo kim cương nhân tạo ? Ngắn gọn thôi nhưng mà không dễ đâu
Mọi người chịu khó chuyển qua Hoá học nghen!
Toán , Lý , Hoá => They are may favourite subject.

khoiphong
23-04-2004, 20:33
Sao không ai trả lời hết vậy xin admin xoá cái topic nay cho do choán chỗ

unlucky555
23-04-2004, 20:58
Cảm ơn Khoiphong vì sự nhiệt tình của bạn. Tuy nhiên như bizi đã nói, chúng ta vào box này chủ yếuđể giải trí chào giao lưu với nhau, việc cùng nhau vào một thread là nó sôi động hơn đó cũng là điều hay, còn việc xoa thread đi hay không thì ở chính bản thân thread đó có còn thành viên vào hay ko, việc chưa có ai trả lời bạn có thể là chưa ai nghĩ ra thì sao. Khi nào cảm thấy thread thật sự không còn thành viên nào ghe vào tôi sẽ đóng lại hoặc mve vào recycle bin.
Thân

Vinhie47
24-04-2004, 04:29
bạn chạy Vietkey,dùng bảng mả Unicode,rồi gõ bình thường như Word là được rùi.
Mấy câu đố của bạn ko có dấu,nên khó hiểu wa'...

Làm gì phải chạy Vietkey, bạn có nhìn thấy cái dòng chữ ở status bar không
Bạn chỉ cần sử dụng các phím F12 và F9 đề bật/tắt và chọn kiều gõ Telex/Vni
cho nhanh

Vinhie47
24-04-2004, 04:36
Hê câu này dễ quá chỉ việc vung tay thật mạnh(dĩ nhiên là phải làm cho xô nước dao động tuần hoàn-hơi khó hiểu) thì khi đó gia tốc hướng tâm sẽ lớn và nước sẽ không ra ngoài được.
Chứ còn việc đi chậm hay không thì có ảnh hưởng gì đâu

abc_hn
24-04-2004, 18:17
Thôi được rồi cứ cho là clumsy knight đúng
Giải thích :Khi đi nước trong thùng giao động sóng sánh từ thành thùng nước bắt đầu giao động dần đến tâm thùng ở đó các giao đông va chạm với nhau khiến cho nước bắn ra ngoài khi đặt lá sen,nilon... lên thì những thứ đó sẽ hấp thu dao động
Thế nào gọi là các dao động va chạm với nhau !!!??? Tôi không nghe câu này trong sách VL bao giờ !!!
Phải giải thích là: Do cộng hưởng của 2 dao động của nước và thùng nên nước bắn ra khỏi thùng, cho lá sen hay gì đó vào để hạn chế dao động của nước !

Ngô Huy Ánh
25-04-2004, 07:19
Em đã thử tìm ra bước đầu tiên(không biết đúng hay sai nếu ai có cách giải khác thì cứ...tự nhiên post lên):
lần 1:bỏ ra 1 đồng tiền trong 13 đồng tiến chia làm đôi số đồng tiền còn lại đem đi cân nếu 12 đồng tiền đó cân bàng với nhau thì đồng tiền còn lại là đồng tiền giả
???????

Thế này nhé,mình góp ý trả lời một chút:
- Bước 1: Bỏ một đồng ra, chia 12 đồng còn lại, đem cân. Nếu cân bằng thì đồng bỏ ra là đồng giả, nếu không chuyển sang bước 2.
- Bước 2: chọn lấy phần nặng hơn, vậy ta còn 6 đồng. Chia 6 đồng này ra làm 2: bên 4, bên 2. Lấy 4 đồng chia đôi ra đem cân, mỗi bên 2 đồng.
+ Nếu cân bằng thì đồng giả năm trong 2 đồng kia, chỉ cần đem nó đi cân là xong, vậy là đủ 3 lân cân.
+ Còn nếu không cân bằng nữa thì lấy phần không cân bằng đem cân(lúc này chỉ còn 2 đồng) vậy là ra KQ.

abc_hn
26-04-2004, 14:37
Thế này nhé,mình góp ý trả lời một chút:
- Bước 1: Bỏ một đồng ra, chia 12 đồng còn lại, đem cân. Nếu cân bằng thì đồng bỏ ra là đồng giả, nếu không chuyển sang bước 2.
- Bước 2: chọn lấy phần nặng hơn, vậy ta còn 6 đồng. Chia 6 đồng này ra làm 2: bên 4, bên 2. Lấy 4 đồng chia đôi ra đem cân, mỗi bên 2 đồng.
+ Nếu cân bằng thì đồng giả năm trong 2 đồng kia, chỉ cần đem nó đi cân là xong, vậy là đủ 3 lân cân.
+ Còn nếu không cân bằng nữa thì lấy phần không cân bằng đem cân(lúc này chỉ còn 2 đồng) vậy là ra KQ.
Sai toét, vì chưa biết đồng giả nặng hơn hay nhẹ hơn Mà câu này có người trả lời đúng roài, xem lại đi nha !!!
Xin góp vui một câu đơn giản: "Có 3 cặp vợ chồng sang sông nhưng chỉ có một chiếc thuyền và chiếc thuyền đó chỉ chở đựơc tối đa 2 người (không có người chèo thuyền, và cả 6 người đều biết chèo thuyền). Mỗi anh chồng đều không được để vợ mình đứng với người đàn ông khác nếu không có mặt mình (nghĩa là hai vợ chồng không được ở hai bên bờ sông nếu bờ sông bên vợ còn người đàn ông khác - vì dễ bị *** lém). Tìm giải pháp sang sông an toàn". Mời mọi người thử !!!

khoiphong
26-04-2004, 16:25
Thế nào gọi là các dao động va chạm với nhau !!!??? Tôi không nghe câu này trong sách VL bao giờ !!!
Phải giải thích là: Do cộng hưởng của 2 dao động của nước và thùng nên nước bắn ra khỏi thùng, cho lá sen hay gì đó vào để hạn chế dao động của nước !
Cảm ơn nha abc_hanoi thật sự mình nói theo cách hiểu của mình tại mình kiến thức VL hơi bị hẹp =>...lớp 7
cũng nhờ cái box này mình học hỏi được rất nhiều cảm ơn tất cả tất cả các bạn đã tham gia box này.....................................

bizi
17-05-2004, 09:58
to khoiphong:đừng khách sáo,mọi người vui vẻ với nhau là chính,có thời gian thì vào thường xuyên hơn cho vui
to abc_hn:ông nói lại cho rõ xem rồi tui sẽ cố gắng trả lời,không được để vợ mình đứng bên bờ sông cùng thằng khác mà không có mặt mình là có cho vợ mình đi chung thuyền với thằng khác hay không??Chứ bây giờ..khoa học kỹ thuật tiến bộ lắm,người ta có thể *** ngay trên thuyền luôn đó :)

abc_hn
06-07-2004, 07:08
to abc_hn:ông nói lại cho rõ xem rồi tui sẽ cố gắng trả lời,không được để vợ mình đứng bên bờ sông cùng thằng khác mà không có mặt mình là có cho vợ mình đi chung thuyền với thằng khác hay không??Chứ bây giờ..khoa học kỹ thuật tiến bộ lắm,người ta có thể *** ngay trên thuyền luôn đó :)
tất nhiên là không được rồi, chẳng hạn: hai vợ chồng A sang trước, A quay lại đưa thuyền cho vợ chồng B sang, như vậy là hỏng vi vợ A bên bờ bên kia không có mặt chồng trong khi B đang sang.
Câu đố này tương tụ câu đố: "Có một con hổ, một con trâu và một bó cỏ và một người chủ của chúng, người chủ có một cái thuyền chỉ chở được người cùng một con vật hoặc bó cỏ, nếu không có mặt chủ thì hổ sẽ ăn thịt trâu, trâu sẽ ăn cỏ. Người chủ sẽ chở thế nào để khi sang bờ bên kia tất cả còn nguyên vẹn !?"

bizi
06-07-2004, 08:46
Hiểu rồi,vậy thì:
Vợ chồng A qua trước,vợ A vòng về chở vợ B qua.
vợ A và vợ B ở lại,A xách thuyền về chở B qua.
vợ A và vợ B lấy thuyền về,vợ chồng C lấy thuyền qua.
vậy là 3 tên đàn ông đều qua bờ bên kia hết rồi,có cần giải tiếp nữa hông dzợ?

abc_hn
07-07-2004, 05:11
Hiểu rồi,vậy thì:
vậy là 3 tên đàn ông đều qua bờ bên kia hết rồi,có cần giải tiếp nữa hông dzợ?

Sai toét! Nếu bạn là A thì coi như vợ bạn về tay hai người kia khi quay về rồi. Hãy cẩn thận nha !!!

bizi
07-07-2004, 20:46
we
sai chỗ nào dzị? khúc này
đâu có sai chỗ nào?
còn sau đó thì 3 tên đàn ông đều đã qua bờ hết rồi thì cũng hết chuyện luôn,vì dù 3 cô vợ ai có qua truớc qua sau thì cũng gặp 2 tên kia và chồng mình,đâu có trái với yêu cầu hử?
còn nếu sợ 2 tên B,C đô con thấy A nhỏ con mà có vợ đẹp sợ bọn nó dở trò hội đồng thì:
vợ A,vợ B qua sông,đưa thuyền cho C trở về đón vợ mình qua.
Hết chuyện,đâu thấy có chỗ nào sai?

abc_hn
08-07-2004, 13:03
we
sai chỗ nào dzị? khúc này
đâu có sai chỗ nào?
còn sau đó thì 3 tên đàn ông đều đã qua bờ hết rồi thì cũng hết chuyện luôn,vì dù 3 cô vợ ai có qua truớc qua sau thì cũng gặp 2 tên kia và chồng mình,đâu có trái với yêu cầu hử?
còn nếu sợ 2 tên B,C đô con thấy A nhỏ con mà có vợ đẹp sợ bọn nó dở trò hội đồng thì:
vợ A,vợ B qua sông,đưa thuyền cho C trở về đón vợ mình qua.
Hết chuyện,đâu thấy có chỗ nào sai?
Than ôi! Bạn đọc lại câu hỏi đi ban ơi!

Vợ chồng A qua trước,vợ A vòng về chở vợ B qua
Trong trường hợp này, nếu bạn là A thì bạn mất vợ rồi đó, mình đã dặn bạn cẩn thận rồi mà, bạn để vợ quay về thì vợ B không lên thuyền đâu mà người lên thuyền là B và C đó. Vậy có an toàn không bạn !?