PDA

View Full Version : Nên vào trường Đại Học nào?

MMKC_IT
10-08-2009, 22:43
Em có nhỏ bạn định thi vào khối A và khối D. Em nghĩ khối D khó mà đâu với tụi trên Tp hcm và khối A thì nhỏ cũng không tự tin lắm.
Không biết mọi người có ngành nào điểm cũng gọi dễ qua sàn và có định hướng tốt về nghề nghiệp cho tương lai?

thanhnh
10-08-2009, 23:08
Trời ơi, nhỏ bạn của em thích nghề nào ? Từ việc nhỏ bạn của em thích nghề gì, hãy tìm hiểu xem có những trường nào đào tạo, khối thi đầu vào là khối gì, điểm chuẩn của ngành đó qua một vài năm gần đây nhất, xu hướng nghề nghiệp trong tương lai ... Từ những điều đó mà nhỏ bạn của em phải tự ra quyết định thôi, ai giúp được hơn nữa đâu em :))

Vd: Thích ngành CNTT ? Có rất nhiều trường. Chủ yếu là thi đầu vào theo khối A. Nhưng cũng có trường " chơi trội " như đại học Hà Nội ( ĐH Ngoại ngữ Thanh Xuân cũ ) tuyển sinh ngành Khoa học máy tính ( khi học sẽ học bằng tiếng Anh hoặc tiếng Nhật cũng có cả khối ... D1 ( Toán - Văn - Anh ) nữa đó ^^. Điểm thi vào ngành Khoa học máy tính thường cao nhất là Đại học Công nghệ - ĐHQG Hà Nội hay Học viện Công nghệ Bưu chính viễn thông ( cơ sở phía Bắc ). Nhưng cũng có những trường đầu vào thì thấp ( tầm 16 điểm thôi, đỗ vào không hề khó ^^ ) như đại học Công nghệ thông tin trong Sài Gòn, nhưng đầu ra thì chả thấp tẹo nào ^^... hehe ... => tự quyết nhé :)

chick chick
11-08-2009, 07:39
Em có nhỏ bạn định thi vào khối A và khối D. Em nghĩ khối D khó mà đâu với tụi trên Tp hcm và khối A thì nhỏ cũng không tự tin lắm.
Không biết mọi người có ngành nào điểm cũng gọi dễ qua sàn và có định hướng tốt về nghề nghiệp cho tương lai?

đúng là chọn trường phù hợp là rất khó, tớ cũng đau đầu về chuyện này đấy
nếu bạn muốn dê qua điểm sàn thì thi ngành nào cũng được tất, nhưng nếu muốn định hướng tốt thì chỉ có chăm chỉ học thôi. bỏ 1 trong 2 khối đi, tập trung vào 1 trong 2 khối thôi thì sẽ tốt hơn. theo tớ thì nhỏ đó học theo khối D thì hay hơn, con gái nên theo kinh tế, rất cần giỏi ngoại ngữ

AkuVn
11-08-2009, 19:31
Hãy học theo khả năng + năng lực + niềm đam mê v.v... không nên bị tác động quá nhiều bởi bên ngoài!

hvanhtuan
11-08-2009, 20:38
Nếu học ngành IT thì cứ nhắm trường ĐH Công Nghệ Thông Tin - ĐHQG TPHCM mà ... né :D

MMKC_IT
11-08-2009, 21:37
Nhưng ngành nào khối D mà dễ sàn tí, sau này ra làm việc ở ngân hàng càng tốt ^^!.

xuperman
11-08-2009, 22:08
Hãy học theo khả năng + năng lực + niềm đam mê v.v... không nên bị tác động quá nhiều bởi bên ngoài!

Đồng ý với anh này nè. Học ngành mà mình yêu thích và có năng khiếu là tốt nhất. Như tớ nè: học ra rồi mà không thích ngành nghề hiện tại đâm ra chán nản, lên công ty mà ể oải lắm, dù cổ tỏ ra vui vẻ hòa đồng yêu thích công việc thì cảm thấy trơ trẻn lắm.Hic ... bây giờ đổi nghề cũng khó.(ko phải là tớ đứng núi này trông núi nọ đâu nhá)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

[Nếu học ngành IT thì cứ nhắm trường ĐH Công Nghệ Thông Tin - ĐHQG TPHCM mà ... né ]
ê mày học ờ trường nào vậy ? cho bít tên coi. tuy cùi nhưng có những thành viên rất pro. ngu hok bít j thì đừng nói tầm bậy.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ngu đéo chịu đc !!!!

Ông này làm gì mà bức xúc dữ vậy kà

chick chick
12-08-2009, 07:14

em xin xếp lại là
niềm đam mê + khả năng + năng lực
khi chọn trường thì sẽ chọn theo thứ tự này :D

MMKC_IT
14-08-2009, 17:07
Khối D không biết cạnh tranh được không ta :(, em thì cũng học trường chuyên. Nhưng nghe nói tụi thành phố về môn Anh văn khó mà chọi nổi.
Ai rành về khối này xin chỉ ra đường đi với.
Thanks

chick chick
14-08-2009, 19:59
Khối D không biết cạnh tranh được không ta :(, em thì cũng học trường chuyên. Nhưng nghe nói tụi thành phố về môn Anh văn khó mà chọi nổi.
Ai rành về khối này xin chỉ ra đường đi với.
Thanks
tớ học toàn theo khối A nè, thi tốt nghiệp xong mới học Anh
Văn không học tí gì được 3 điểm. Anh được 4,5. toán được 8. nếu thi Thăng Long hay sư phạm 2 thì đỗ xừ mất rồi.

vì thế nếu bạn được 18 điểm D1(ko nhân hệ số) thì đỗ được nhiều trường đó

luckyclick1991
14-08-2009, 20:19
Theo tớ thì chọn trường có khó khăn gì đâu nếu như bạn đã có đam mê.Nếu bạn học khá một chút thì hãy chọn trường theo sở thích và đam mê của mình.Nếu trường bạn thích điểm cao quá ngoài khả năng của bạn thì cũng ko sao,chọn một trường điểm thấp thôi miễn là có lĩnh vực bạn thích là được chứ ko nhất thiết phải là ngành "hot" hay là ngành dễ kiếm tiền.Thời buổi bây giờ chỉ cần mình giỏi,giỏi ở lĩnh vực nào đi nữa thì cũng chẳng lo lắng quá về kinh tế đâu.

Có những nghề tưởng chừng tầm thường,thấp hền nhưng lại đều có nét đẹp riêng-chỉ cần có đam mê.Không nên chọn ngành mình ko thích để rồi sau này nuối tiếc.Ví dụ:nếu như bạn thích CNTT nhưng mấy trường khủng điểm cao quá,bạn có thể thi vào Mở,khoa CN phần mềm của ĐH Công nghiệp...thậm chí đi học FPT,miễn sao có CNTT là dc,còn đâu do nỗ lực của mình là chính.Còn tớ thì tớ quyết tâm theo học CNTT đến cùng cho dù có trượt đại học đi nữa(rất may vừa đỗ BCVT rồi).

thanh dat
14-08-2009, 21:12
chẹp, con gái đâm đầu vào khối A làm chi cho tàn phai nhan sắc. Học khối D đi, con gái thường co năng khiếu ngoại ngữ hơn con trai mà.

MMKC_IT
14-08-2009, 21:56
Dù học trường chuyên nhưng sao dám đấu với tụi Tphcm chứ ^^!.
Học khối D thì chắc rồi nhưng phải theo ngành nào về sau có lương mà sống nữa. Đam mê chỉ có vậy!

chick chick
15-08-2009, 13:20
Dù học trường chuyên nhưng sao dám đấu với tụi Tphcm chứ ^^!.
Học khối D thì chắc rồi nhưng phải theo ngành nào về sau có lương mà sống nữa. Đam mê chỉ có vậy!

khối D thì ngành nào cũng lương cao cả

Hoa_Hong_Da
25-08-2009, 17:44

Thực tế phải do lực học và sở thích của ng ta bạn ah

freshgraduate09
25-08-2009, 22:29
học đại học làm quái gì, giờ đại học thất nghiệp cả đám kìa

zinki
25-08-2009, 22:43
học đại học làm quái gì, giờ đại học thất nghiệp cả đám kìa

không học đại học thì còn không được xếp hạng thất nghiệp luôn ý chứ, trừ khi có chí và có năng lực vượt trội.

freshgraduate09
25-08-2009, 23:32
đi học nghề đi, học đh làm gì mất 5 năm. toàn sính bằng cấp, đám học đh thời gian trước khi ra trường hoặc trong lúc làm luận văn cũng phải tranh thủ đi học nghề thôi.

chick chick
27-08-2009, 20:41
thì học đại học cũng chỉ là để học lấy 1 cái nghề thôi.

MMKC_IT
27-08-2009, 21:11
Nên theo cái nào an toàn cho tương lai chứ :)

freshgraduate09
27-08-2009, 21:46
thì học đại học cũng chỉ là để học lấy 1 cái nghề thôi.

nhưng học đh xong cũng phai đi học nghề mới "nghề" thực sự được, còn đh thôi thì chỉ là cái nghề trên danh nghĩa thôi

traicocxanh
27-08-2009, 21:58
Kệ, người ta có Đờ Hờ tui cũng ráng có cái đã! :D

freshgraduate09
27-08-2009, 22:40
rồi sẽ có 1 ngày toàn dân VN ai cũng có 1 cái ĐH, nhưng chả ai biết làm gì cả. Đó là hậu quả của phổ cập đh toàn dân

chick chick
28-08-2009, 08:18
nhưng học đh xong cũng phai đi học nghề mới "nghề" thực sự được, còn đh thôi thì chỉ là cái nghề trên danh nghĩa thôi
kiếm cái bằng đại học để xin việc, còn khi làm việc là sử dụng những cái học được khi đi học nghề

giờ vào đại học dễ hơn trước nhiều rồi, trường nào cũng tăng chỉ tiêu, lại còn cả ngoài ngân sách nữa
có lẽ sau này thì học hay không học đại học cũng không khác nhau nhiều lắm.