PDA

View Full Version : Cấu hình server!

swordsaint
10-08-2009, 09:59
Chào mọi người!
Mình là dân mới làm hardware, mong các bạn chỉ bảo thêm.
Băn khoăn của mình là: 1 máy server và 1 máy pc bình thường thì có những thành phần hardware nào khác biệt? máy server sẽ có thêm những card nào là cần thiết và dùng nó cho việc gì? ở đây mình muốn hỏi về 1 server cho 1 cty ở mức trung bình. Làm phần cứng mà chưa bao giờ được mò tay lắp hay nhìn 1 case server lên khổ thế đấy. Mong các bạn giúp đỡ nhé!
Thanks!

iPlanet
10-08-2009, 10:09
Mức trung bình là như thế nào? Cần máy chủ phục vụ vào việc gì? Nếu chỉ là máy chủ phục vụ cho mục đích lưu trữ tệp nội bộ thì cái PC P4 cũng chạy được. :D

maychu.net
10-08-2009, 11:11
Khác nhau về software (OS) hơn là về hardware.
Tuy nhiên, cấu hình hardware tùy theo software và tùy theo mục đích sử dụng, cho nó tương thích.

swordsaint
10-08-2009, 15:28
hic, ga` quá nên không biết hỏi thế nào.
Các bác cho e hỏi, trong cấu hình tham khảo thường có ghi: order Geo-specific x-option có nghĩa là gì ạ?

maychu.net
11-08-2009, 07:34
hic, ga` quá nên không biết hỏi thế nào.
Các bác cho e hỏi, trong cấu hình tham khảo thường có ghi: order Geo-specific x-option có nghĩa là gì ạ?

Chắc là chú đang xem con Sun Fire X... chạy Solaris hả? Thường thì nó ghi là: "No power cords. Order Geo-specific x-option"... có nghĩa là nó không có bán dây điện, chú phải mua dây điện thích hợp với vùng của chú, hiihi (chắc cái phích cắm 2 chuôi hay 3 chuôi đó, có nơi thì điện 110, 220, kết hợp với công suất máy, ra cường độ chịu tải của dây, vì server nó rất sợ cháy, nên chọn dây diện tùy theo chú đó mà).

Còn nếu nó ghi không có keyboard rồi kêu order geo-specific option thì có nghĩa là nó hổng có bán bàn phím, chú mua bàn phím thích hợp với vùng của chú (vì có nhiều kiểu bàn phím, 112 phím hay gì gì đó, phím tiếng Hàn, tiếng Hoa, tiếng Anh, tiếng Pháp... dân Âu thì có phím dấu euro, dân Mẽo thì dấu $, dân Anh thì dấu £ chẳng hạn...)

Túm lại, Geo-specific x-option là chọn cấu hình đặc trưng tùy theo vùng lãnh thổ.

swordsaint
17-08-2009, 14:22
thanks kiu very muc'!