PDA

View Full Version : hỏi về giáo trình học đại học

chick chick
08-08-2009, 21:07
em muốn hỏi mấy câu, bác nào biết trả lời hộ em với
1. giáo trình học là mua ở ngoài hay mua của trường? có thuê ở thư viện được không?
2. năm thứ nhất học những nội dung gì?
3. toán cao cấp thì có những nội dung gì? khó hay không?

còn nhiều câu hỏi nữa cơ, nhưng tạm thời như vậy đã :)

linhberos
08-08-2009, 21:25
Cứ vào đi rồi sẽ biết. Giáo trình cơ bản lắm mà lại ít đầu sách cố gắng phải mua bên ngoài nhiều. Mà bạn hỏi giáo trình ngành nào mới được. Mình học IT nên tiết kiệm tiền photo e-book ngon - bổ - rẻ

xuperman
08-08-2009, 21:55
Năm thứ nhất thì tương đối thoải mái.Năm kế tiếp có thoải mái hay ko tùy vào năm thứ nhất.
Giáo trình thì bạn cảm thấy rẻ - bổ - dễ tiêu hóa thì mua.

RyanX
08-08-2009, 22:09
Đây là kinh nghiệm :
1. Giáo trình học thầy nào mua của thầy đó, vào môn tự khắc thầy sẽ marketing cho mua. Hồi đó tui toàn mượn photo chứ hông có tiền mua, quyển nào to như triết, kinh tế chính trị thì mượn thằng cùng ktx. Thư viện có hết các sách đấy, học ĐH quan trọng là phải làm thẻ thư viện, hữu ích đến tận năm cuối cùng.
2. Năm thứ nhất học đại cương, các môn toán lý hóa, giáo dục thể chất ... đa phần là nâng cao của chương trình phồ thông, hồi xưa học 1 chương 1 tháng thì giờ học 1 ngày 1 chương. Hồi đó giải toán ra 2 3 nghiệm, giờ giải ko ra nghiệm nào cả.
3. Toán cao cấp khó hay ko còn tùy người, học cũng dễ nuốt, có điều thầy sẽ nói hơi nhanh, kinh nghiệm là nếu bạn học ko hiểu thì có thể chui qua lớp thầy khác nhồi lại, nên nắm TKB của các lớp nhỏ để dễ biết.
ĐH học khá cực, nhưng vui, thế giới sẽ bước sang 1 trang mới, nhiều cái lạ và cũng nhiều cám dỗ. Cố mà học, đừng nghe những lời dèm pha, chê bai của cái bọn cả năm ngồi lớp 2-3 buổi rồi ân hận nhé, học cho tốt, yêu sau, đừng bắt chước ngta yêu đương, vì yêu ở cấp ĐH nó tốn tiền dữ lắm lol hồi đó tui có tui biết mà =))

blackholes
08-08-2009, 23:55
Bạn này chưa học mà đã lo giáo trình rồi, chăm thế :)
Tớ nè cũng sắp năm nhất, vẫn thấy chưa ready để vào đại học lol

tranngoclan1987
09-08-2009, 01:05
Nếu học IT thì học kỳ đầu tiên là được xài sách, vì dạy cơ bản cho người chưa biét lẫn đã biết
Từ học kỳ thứ 2 trở đi thì chỉ có Ebook cùng slide mà thôi.
Nếu thầy nào siêng thì viết sách, còn không là cứ ebook chuyên đề theo từng môn học. Mỗi môn có khoảng 5-10 cuốn ebook. Sách của các thầy bao giờ cũng nhiều

chick chick
09-08-2009, 15:24
Cứ vào đi rồi sẽ biết. Giáo trình cơ bản lắm mà lại ít đầu sách cố gắng phải mua bên ngoài nhiều. Mà bạn hỏi giáo trình ngành nào mới được. Mình học IT nên tiết kiệm tiền photo e-book ngon - bổ - rẻ

à, đúng là IT đấy ạ :D

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cám ơn lời khuyên của mọi người ạ, đặc biệt là bác RyanX lol

3. Toán cao cấp khó hay ko còn tùy người, học cũng dễ nuốt, có điều thầy sẽ nói hơi nhanh, kinh nghiệm là nếu bạn học ko hiểu thì có thể chui qua lớp thầy khác nhồi lại, nên nắm TKB của các lớp nhỏ để dễ biết.

thế tức là mình học lớp nào cũng được ạ? không phải đăng kí hay nộp tiền gì ạ?

caibang
09-08-2009, 17:11
thế tức là mình học lớp nào cũng được ạ? không phải đăng kí hay nộp tiền gì ạ?

bạn phải đăng kí & nộp tiền để bạn có tên trong danh sách thi, còn muốn học lớp nào thì tùy chọn.

nhưng khuyến cáo là nên học lớp chính của mình nhé, mấy lớp kia vào nghe cho hiểu thêm thôi

chick chick
09-08-2009, 22:09
năm đầu tiên thì tất cả học như nhau phải không ạ? thường có bao nhiêu môn ạ?

gon87
10-08-2009, 03:45
năm đầu tiên thì tất cả học như nhau phải không ạ? thường có bao nhiêu môn ạ?

Cũng không hẳn tất cả các trường năm nhất đều học như nhau. VD trường kinh tế sẽ không phải học Hóa ( hình như Lý cũng không ) chỉ học Toán Cao cấp thôi ( Cái Toán này bên kinh tế học Toán C dễ lắm, bên kĩ thuật thì khó hơn ).

Bạn học trường nào thì vào site trường bạn mà xem. Bây giờ gần như tất cả các trường đều có site mà. Trên đó sẽ có lịch học. Năm đầu học Toán, Lý, Hóa, Giáo Dục Thể chất, Hình như giờ không học Triết riêng như trước mà nó gọi là Các Môn Khoa Học Mác Lê Nin gì đó ( hay đại loại thế ), môn này khó chơi nhất. Năm đầu mà ngon ngon thì các năm sau nhàn thôi. Phần lớn SV choáng kì đầu nên kết quá không tốt lắm. Nếu kết quả tạm ổn thì các kì sau ngon thôi.

Việc bạn học lóp nào vô tư hết. Nhưng nếu không nộp học phí thì khỏi thi cuối kì lol lol . À mà nếu có các môn phải đi thực hành ( ở phòng thì nghiệm ) thì không theo lớp khác được,phải theo lịch thôi ( Chỉ có hỏi mấy tên lóp khác, tổ khác kết quả làm trước để ta bịa lol lol )

Chúc bạn có những tháng ngày thật vui ở ĐH nhé. :punk::punk::punk:

chick chick
10-08-2009, 17:16
Việc bạn học lóp nào vô tư hết.

học lớp khác có cần xuất trình giấy tờ gì không ạ? hay mình đi học ở ..... trường khác họ cũng cho vào ngồi?

thehellfire
10-08-2009, 23:14
học lớp khác có cần xuất trình giấy tờ gì không ạ? hay mình đi học ở ..... trường khác họ cũng cho vào ngồi?

Sẽ được hoan nghênh nữa, tiện thể điểm danh hộ người ta luôn.

RyanX
10-08-2009, 23:19
@Chick :
Đại cương người ta tự xếp lớp mà, đăng ký gì đâu
Hồi khóa 2003 của tôi thì khoa CNTT KHTN có 450 sinh viên, chia làm 3 lớp lớn 9 lớp nhỏ, thời khóa biểu giống nhau nhưng đan xen, bởi vậy học ko hiểu thì sang cái lớp sau nó học mà nghe giảng lại.
Vào lớp khỏi xuất cái khỉ gì hết, thẻ sinh viên chỉ để đi thi với khi vào giờ thực hành thôi. Học lâu chừng 1 tháng wen hết mấy anh chị giảng viên trẻ cầm lớp thực hành thì khỏi.
À tập nhậu đi, còn rủ mấy thầy đi tỉ tê nữa lol

chick chick
11-08-2009, 07:41
@Chick :
Đại cương người ta tự xếp lớp mà, đăng ký gì đâu
Hồi khóa 2003 của tôi thì khoa CNTT KHTN có 450 sinh viên, chia làm 3 lớp lớn 9 lớp nhỏ, thời khóa biểu giống nhau nhưng đan xen, bởi vậy học ko hiểu thì sang cái lớp sau nó học mà nghe giảng lại.
Vào lớp khỏi xuất cái khỉ gì hết, thẻ sinh viên chỉ để đi thi với khi vào giờ thực hành thôi. Học lâu chừng 1 tháng wen hết mấy anh chị giảng viên trẻ cầm lớp thực hành thì khỏi.
À tập nhậu đi, còn rủ mấy thầy đi tỉ tê nữa lol

lớp lớn và lớp nhỏ là thế nào ạ?
mà em nhậu kém lắm, chả khoái uống bia rượu

dq_ninh
11-08-2009, 09:09
Đây là kinh nghiệm :
1. Giáo trình học thầy nào mua của thầy đó, vào môn tự khắc thầy sẽ marketing cho mua. Hồi đó tui toàn mượn photo chứ hông có tiền mua, quyển nào to như triết, kinh tế chính trị thì mượn thằng cùng ktx. Thư viện có hết các sách đấy, học ĐH quan trọng là phải làm thẻ thư viện, hữu ích đến tận năm cuối cùng.
2. Năm thứ nhất học đại cương, các môn toán lý hóa, giáo dục thể chất ... đa phần là nâng cao của chương trình phồ thông, hồi xưa học 1 chương 1 tháng thì giờ học 1 ngày 1 chương. Hồi đó giải toán ra 2 3 nghiệm, giờ giải ko ra nghiệm nào cả.
ĐH học khá cực, nhưng vui, thế giới sẽ bước sang 1 trang mới, nhiều cái lạ và cũng nhiều cám dỗ. Cố mà học, đừng nghe những lời dèm pha, chê bai của cái bọn cả năm ngồi lớp 2-3 buổi rồi ân hận nhé, học cho tốt, yêu sau, đừng bắt chước ngta yêu đương, vì yêu ở cấp ĐH nó tốn tiền dữ lắm lol hồi đó tui có tui biết mà =))

Hahahaha. Đọc lên biết ngay đây là một niên trưởng có nhiều kinh nghiệm đáng kính.

Còn cái yêu...thì là cái trời cho (tình cho không biếu không, hehehehe, cứ để cho nó tự nhiên như giòng nước...

Khi mạng lọt vào cung đào hoa, thì muốn không yêu cũng phải yêu. Mà rủi lỡ mạng nằm trong cung...vô duyên hoa cứt lợn, thì dẫu có láo liên cặp mắt lợn nòi Trư Bát Giái, cũng chẳng được ma nào ngó tới.

Tốt lắm!

hn247
11-08-2009, 09:10
hic sau 3 năm học ở aptech năm nay em thi dh.có lẽ sẽ vào 1 trường dh nào đó.Nghe mấy anh nói năm đầu học mấy môn đó mà choáng quá !không biết có học dc không :((

RyanX
11-08-2009, 09:11
Khoa chia ra 3 lớp đánh dấu là 123 để học chung các môn đại cương ở giảng đường như triết, toán cao cấp, toán rời rạc, vật lý, hóa học, tin đại cương, ... còn mỗi lớp lại được chia ra làm 3 lớp nhỏ đánh dấu ABC để vào các lớp thực hành, giáo dục thể chất. Lên chuyên ngành thì chỉ học riêng các lớp nhỏ thôi.
Em nhớ giữ mấy câu này : Chuyên cần đến lớp, Hăng hái tham gia phong trào, luôn xung phong làm các vị trí chủ chốt của lớp và năng tập thể thao.
Anh giờ chỉ tiếc cái thứ 4 ngày xưa ko thực hiện giờ đi làm chỉ ngồi 1 chỗ riết cái bụng to quá, mặc dù có đánh tennis nhưng vẫn ko thấy giảm, chắc phải dùng đai lưng Stream-O-Belt thôi lol

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hic sau 3 năm học ở aptech năm nay em thi dh.có lẽ sẽ vào 1 trường dh nào đó.Nghe mấy anh nói năm đầu học mấy môn đó mà choáng quá !không biết có học dc không :((

Aptech nào mà học đến 3 năm dữ vậy :D Nếu đã lấy 2 bằng DISM và HDSE rồi thì xin đi làm luôn đi, thi ĐH chi tốn tiền và thời gian, cái nghiệp IT bằng cấp không quan trọng, bạn đừng thấy người ta đăng tuyển trình độ ĐH thì ngại, cứ mạnh dạn nộp đơn, viết CV hoành tráng vào là được.
Mình sau khi tốt nghiệp năm 2007 cũng thi thử vào FPT-Aptech HCM2 và đc học bổng $800 (ĐK của mình đc tuyển thẳng nhưng hok đủ tiền đóng học phí nên không khai báo là đã tốt nghiệp ĐH), theo học hết khóa DISM rồi nghỉ ko học thêm HDSE (do nhà cũng nghèo nên ngại đóng tiền năm II) rồi đi làm.

chick chick
11-08-2009, 14:11
Khoa chia ra 3 lớp đánh dấu là 123 để học chung các môn đại cương ở giảng đường như triết, toán cao cấp, toán rời rạc, vật lý, hóa học, tin đại cương, ... còn mỗi lớp lại được chia ra làm 3 lớp nhỏ đánh dấu ABC để vào các lớp thực hành, giáo dục thể chất. Lên chuyên ngành thì chỉ học riêng các lớp nhỏ thôi.
Em nhớ giữ mấy câu này : Chuyên cần đến lớp, Hăng hái tham gia phong trào, luôn xung phong làm các vị trí chủ chốt của lớp và năng tập thể thao.

có cả giáo dục thể chất nữa ạ
vậy họ cho tập những gì ạ?
em là hơi bị lười tập thể dục thể thao lol

nho_oi
11-08-2009, 15:09
lớp lớn và lớp nhỏ là thế nào ạ?
mà em nhậu kém lắm, chả khoái uống bia rượu
Lớp lớn 1,2,3
1 gồm 1A,1B,1C
2,3 tương tự.
Qua kỳ 2 năm 2 thì khỏi lớp lung j hết,đăng ký môn nào học môn đó.Chạy show như ca sĩ vậy,dần dần biết cả Khoa :D
Vào gắng kiếm chút guitar+chút nhậu nữa...phê
SV không nhậu thì hơi phí nhỉ....

chick chick
11-08-2009, 15:27
SV không nhậu thì hơi phí nhỉ....
tại em cũng chả khoái bia rượu, từ bé đã thế rồi :D

AkuVn
11-08-2009, 19:30
Các bác lại đi xa vấn đề ban đầu rùi :D
Thực sự em thấy tài liệu cũng như giáo trình đang học chẳng có ích lợi gì cho sau này nên nhiều lúc nản lắm!

chick chick
12-08-2009, 07:09
Thực sự em thấy tài liệu cũng như giáo trình đang học chẳng có ích lợi gì cho sau này nên nhiều lúc nản lắm!

sao lại như thế ạ?