PDA

View Full Version : Thử sức XML trong VB.NET

tranducmille
23-12-2003, 22:01
Mình chỉ biết sơ qua về VB thôi nhưng cũng gần học VB.NET rồi mà mình thì đã học qua XML,XSD.... Nay mình muốn viết 1 chương trình nhỏ sau :
1. Import 1 file DTD hay XSD vào trình duyệt .
2. Một nút lệnh generateXML ( dùng để phát sinh tai liệu XML )

Bước một mình đã thực hiện xong , nay còn bước 2 thì mình chỉ biết sơ qua các hàm của VB.NET.Các bạn cho mình 1 giải pháp của buớc 2 đi , có tài liệu tham khảo trên mạng cũng được.

KEM_WALL
26-12-2003, 19:56
XML thật ra cũng chỉ là file text thôi mà... bạn chỉ cần hiểu rõ những gì bạn cần generate thui thì đâu có gì

dtt_vn
26-12-2003, 22:48
Dùng Class XML của .Net để tạo file XML <- tự động hóa đấy

danceswithwolves
27-12-2003, 08:59
Mình chỉ biết sơ qua về VB thôi nhưng cũng gần học VB.NET rồi mà mình thì đã học qua XML,XSD.... Nay mình muốn viết 1 chương trình nhỏ sau :
1. Import 1 file DTD hay XSD vào trình duyệt .
2. Một nút lệnh generateXML ( dùng để phát sinh tai liệu XML )

Bước một mình đã thực hiện xong , nay còn bước 2 thì mình chỉ biết sơ qua các hàm của VB.NET.Các bạn cho mình 1 giải pháp của buớc 2 đi , có tài liệu tham khảo trên mạng cũng được.
tôi chưa rõ một số điều :
1. import 1 file DTD hay XSD vào trình duyệt : nghĩa là sao ?
2. generate XML : gen. từ source là gì ? chẳng lẽ gen. XML từ... DTD hay XSD ?
bạn giải thích kỹ hơn được không ?

tranducmille
30-12-2003, 21:39
Cũng như KEM_WALL .Bước 1 mình load file DTD hay XSD vao form .
Bưoc 2: mình muốn là khi nhấn vào button Generate để phát sinh tài liệu XML đó mà. Nhưng không hiểu rõ các Clas trong XMl . Xin các bạn chỉ giúp .

danceswithwolves
30-12-2003, 23:54
hì, bó tay. "load file DTD hay XSD vao form" là sao ? :)

KEM_WALL
31-12-2003, 21:37
walls .... xém hiểu ....

tranducmille
03-01-2004, 21:25
walls .... xém hiểu ....
Thì tức là mình đưa tài liệu ( DTD hay là XSD ) vào trong form , ví dụ như vào textbox đó mà , và kiểm tra nó có hợp lệ không đó . Những chuyện này mình đã làm xong rồi , còn bước 2 đó . Xin các ban cho ý lkiến .

thao
05-02-2004, 09:07
Mình thấy trên vovisoft.com , trong phần tài liệu VB.Net , chương 13 hay 14 gì đó , có hướng dẫn việc load một XML lên DataGrid đó . Bạn lên tìm thử xem .

zhiivn
07-02-2004, 21:18
Mình cũng không hiểu tranducmille muốn làm gì? Nếu muốn có file XML thi phải có dữ liệu ở đâu đó chứ (nhập vào hay lấy từ cở sở dữ liệu).
Bạn nói chung chung quá mình cũng bó.......... chân!!!!!

novavn
08-02-2004, 08:51
Mình hiểu rồi, có nghĩa là bạn muốn đưa cái khung sườn của file XML (cấu trúc) vào, rồi sau đó khi click một button thì sẽ load nội dung trong file XML vào, đúng không?

novavn
08-02-2004, 08:52
Nếu đúng là vậy bạn sử dụng DataAdapter cũng được vậy!

tranducmille
08-02-2004, 19:09
Phì "Novavn" đã hiểu được ý mình rồi . Cũng giống như chương trình "Spy", khi các bạn đã "có sẵn" tài liệu DTD hay XSD (tương tự như file XML vậy đó nhưng khác à nghe ) load vào trong Listox hay textbox .Chỉ cần nhấn button "generateXML" là một tài liệu XML được hiện ra .xong...hết hì hì hì . lol :cool2:

novavn
09-02-2004, 10:34
Bạn sử dụng DataAdapter thử xem, connect đến database chẳng hạn, lúc đó sẽ tự sinh ra cho bạn một schema. Trong event Click của button bạn nhập vào
da.readXML("tên file")
với da là tên dataAdapter. Mình không nhớ rõ lắm về mã nguồn nhưng mà đại khái là như vậy đó!

zhiivn
11-02-2004, 14:03
Bạn thử tìm trên http://www.codeproject.com
thử coi.

trungnt88
16-02-2004, 09:28
eh ! mua cuốn lập trình ứng dụng chuyên nghiệp với Vb.net đi pà con ( tập 2 nha!)

novavn
16-02-2004, 11:01
Mua chi cho tốn kém, mà viết cũng không đầy đủ nữa. Vào MSDN mà xem

zhiivn
01-03-2004, 03:45
Novavn nói cũng đúng đó! Muốn tham khảo thì vô MSDN còn muốn ví dụ thì cũng quá trời trên mạng.

novavn
01-03-2004, 18:36
Theo ý của bạn thì làm như vầy nè,

DataSet dsNew = new Dataset("myData");

dsNew.readXMLSchema("../../myxml.xsd");
dsNew.readXML("../../myxml.xml");

DataGrid dgMydata = new DataGrid();
dgMydata.DataSource = dsNew;
dgMydata.Bind();

Page.DataBind();

Đoạn trên đưa vào form load thế là xong!

novavn
01-03-2004, 18:39
eh ! mua cuốn lập trình ứng dụng chuyên nghiệp với Vb.net đi pà con ( tập 2 nha!)

Đừng nói cuốn này của Ngọc Anh Thư Press nha!!! :lick: Mấy cuốn của NAT Press dở tệ luôn, hehehhehe
Đọc mấy cuốn sách tiếng Anh trên mạng đó, hay hơn nhiều.
www.dotnetvietnam.net.tf

Website của mình thiết kế về .NET, chỉ mới làm xong cái homepage thôi, nhưng mà mình sẽ đưa sách lên cho mọi người, mình có nhiều sách hay lắm, mời lên xem thử cái... homepage đi, đẹp lắm đó, hehehe :detective :present: