PDA

View Full Version : Quên password CMOS máy laptop ACER phải làm sao?

khunglu
03-08-2009, 11:44
Tình hình là trước em có cài pass CMOS, hôm nay em vô để disable nó thì ko hiẻu sao khi khởi động lại, vô CMOS lại nó vẫn bắt nhập pass, đánh pass cũ thì bị báo sai. Bây giờ em muốn xóa cái pass này đi đc ko? có giống máy PC là tháo cục pin ra ko?? Tại em muốn cài lại win nên phải vô CMOS để chỉnh lại cho boot bằng CD. Anh chị nào biết tư vấn dùm em cái...huhuhu...

Osama Binladen
03-08-2009, 11:47
Bạn xem link này nhé: http://niitlongan.com/showthread.php?t=907

bvnguyen
03-08-2009, 12:11
đĩa hiren's có công cụ phá pass cmos thì phải, ít quyên nên ít dùng

khunglu
06-08-2009, 09:19
Ko có vô cmos nên ko có sửa boot bằng cd đc..hic..

ibm_pro
06-08-2009, 22:04
Tình hình là trước em có cài pass CMOS, hôm nay em vô để disable nó thì ko hiẻu sao khi khởi động lại, vô CMOS lại nó vẫn bắt nhập pass, đánh pass cũ thì bị báo sai. Bây giờ em muốn xóa cái pass này đi đc ko? có giống máy PC là tháo cục pin ra ko?? Tại em muốn cài lại win nên phải vô CMOS để chỉnh lại cho boot bằng CD. Anh chị nào biết tư vấn dùm em cái...huhuhu...

chào bạn ! bạn dùng máy dòng gì ? nói chung ***** password cmos khó hơn rất nhiều PC . với những dòng máy cũ chế độ bảo mật thấp thì tháo pin cmos là ok những đa số những dòng máy gần đây thì việc ***** pass là cả 1 vấn đề .
có 1 vài cách sau :
1- đọc Rom chứa pass
2- nạp lại chương trình cho rom .
3- kiếm con rom đúng dòng thay vào ( hạ sách ) hihihi
4- tác động vào phần cứng
chú ý mỗi hãng , mỗi dòng có cách thiết kế khác nhau rom khác nhau vì vậy phải biết chính xác dòng gì bác ah !
chào nha !

kimsa
07-08-2009, 21:30

Bios máy tính ACER của bạn do hãng nào viết chương trình? AMI hay AWARD...?

Tuyenkim
08-08-2009, 22:21
Hình như là Phoenix thì phải ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Máy của tôi :Acer Aspire 1360 Bios là Phoenix V1.09

kimsa
10-08-2009, 08:18
Hình như là Phoenix thì phải ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Máy của tôi :Acer Aspire 1360 Bios là Phoenix V1.09

Với máy tính để bàn hiệu Acer dùng Bios do hãng Phoenix viết chương trình thì ta có thể dùng mật khẩu mặc định là PHOENIX, phoenix, CMOS, BIOS. Tôi không biết có thể dùng các mật khẩu này cho máy tính xách tay không? (phải thử mới biết). Tuy nhiên, với máy tính xách tay Acer, sau 3 lần nhập mật khẩu không đúng thì máy tính sẽ bị khóa luôn. Lúc đó chỉ còn cách là đem đến trung tâm bảo hành để mở lại máy và xóa mật khẩu với giá không dưới 100 dollar.
Vì vậy tôi đề nghị dùng giải pháp phần cứng là tháo nắp vỏ phía dưới máy tính ra, sau đó gỡ viên pin nuôi CMOS ra ngoài, chờ khoảng 30 phút hãy gắn lại. Lúc đó CMOS sẽ bị xóa mật khẩu.

lqv77
11-08-2009, 08:03
hên hên thì lên web acer tìm thử coi nó có cho file .bin của bios không. Nếu có xả chip bios ra, bakup bios trước rồi nạp file .bin zin này vô thử nhé.