PDA

View Full Version : Giúp em DVD-lab PRO 2

ngocsuongvn
28-07-2009, 00:12
Mong các bác trong diễn đàn chỉ giúp em cái này với, hôm trước em có mượn được một đĩa DVD Thúy Nga của đứa bạn về xem và em rất ấn tượng với cái Menu DVD đó ở chỗ này. Nói chung là Menu hiển thị bình thường như những Menu DVD khác nhưng điểm đáng nổi bật của nó ở chỗ là phần chọn âm thanh, khi em nhấn vào chọn âm thanh 5.1 thì có một đoạn Vdeo Clip ngắn khá đẹp mắt hiển thị ra và thông báo là mình đã chọn âm thanh 5.1, nhấn vào âm thanh Stereo 2.1 cũng có một đoạn Vdeo Clip đó hiện ra và thông báo rằng mình đã chọn kênh âm thanh đó, sau khi đoạn Clip đó hiển thị được khoảng 5 giây thì lại trở về Menu chính, khi Play thì âm thanh phát ra đúng là 5.1 hoặc 2.1 như đoạn Clip thông báo. Mong các bác cao thủ trong diễn đàn chỉ dạy em làm với. Em đang dùng DVD-lab PRO 2 và em đã nghiên cứu đêm ngày nhưng vẫn không ra được cách thiết kế Menu đó. Em xin chân thành cám ơn rất nhiều!

Co Loa
28-07-2009, 16:11
Đây là thủ thuật tạo menu sử dụng DVD scripting.
Khác với video stream chỉ đơn giản chạy hay dừng lại, DVD scripts sử dụng dòng lệnh và qua đó điều khiển DVD player theo ý muốn, về nguyên tắc thì nó gần giống các ngôn ngữ lập trình C, Java, Javascript, PHP hay Perl nhưng đơn điệu hơn nhiều về lệnh và Syntax.
DVDLab tôi chưa dùng chức năng scripts trong đó vì không có nhu cầu và không có điều kiện vì tôi chỉ cài và dùng bản DEMO khi cần thiết.
Các studio chuyên nghiệp họ dùng trình Scenarist trong môi trường Win và DVD Studio pro trong môi trường MAC, 2 trình này tôi biết chắc chắn tạo DVD scripts một cách ngon lành.
Nếu có nhu cầu thì bạn tìm hiểu về DVD scripting là làm được ngay, c1 nhân tôi trước đây tò mò có làm qua nhưng lâu quá rồi quên hết tiêu.
Đây là 1 dòng lệnh ví dụ trong đĩa PBN:

1 Set gprm(4) =(mov) 1
2 if ( gprm(8) == gprm(9) ) then { LinkPGCN PGC 8 }
3 Set gprm(0) =(mov) 1
4 if ( gprm(10) == gprm(0) ) then { (SetSTN) Set Audio stream = 0 }
5 Set gprm(0) =(mov) 2
6 if ( gprm(10) == gprm(0) ) then { (SetSTN) Set Audio stream = 1 }
7 Set gprm(4) =(mov) 1
8 LinkPGCN PGC 8

ngocsuongvn
29-07-2009, 14:58
Thế có phần mềm nào dựng DVD làm được việc đó một cách đơn giản và nhanh chóng không bác? Em đang rất cần và cũng rất tò mò muồn thực hiện một DVD như thế. Xin chân thành cám ơn bác đã có những chỉ dạy!

khungtanthoi
29-07-2009, 15:19
Encore DVD, cái đoạn mà nhấn vào cái nút nó chạy 1 đoạn video rồi thông báo đã chuyển sang 5.1 gọi là Transition.

Co Loa
29-07-2009, 15:23
Y chang như đĩa PBN thì không được rồi vì thế dân pro mới phải dùng tới scripting.
Tôi thì làm dưới DVDLab rất đơn giản trong Movie timeline tạo 2 rãnh (audio track) tiếng, rãnh thứ nhất là 2.0 rãnh thứ nhì là 5.1.
Tạo first menu và mặc định khi play sẽ hiện lên đầu tiên, trong đó tôi tạo 2 button mỗi cái tôi link cho nó là movie 1, chapter1, chỉ khác là 1 cái là audio track 1 (0) và 1 cái là audio track 2 (1).
Người dùng chỉ cần kích vào button tự chọn để nghe 2.0 hay 5.1

ngocsuongvn
31-07-2009, 13:38
Nhưng thưa bác! Nếu làm như bác đã nói thì em cũng đã nghiên cứu ra rồi, ý em đang nói là khi mình chọn 5.1 hoặc 2.1 thì sẽ có một đoạn Clip ngắn khoảng 5 giây hiện ra thông báo là đã chọn kênh âm thanh đó và sau khi đoạn Clip đó kết thúc thì lại trở về Menu lựa chọn chính! Mong các bác trong diễn đàn chỉ dạy thêm ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thưa bác Cổ Loa, em cám ơn bác rất nhiều về sự chỉ dạy của bác gửi tới em, nhân tiện đây cho em hỏi luôn chút xíu về DVD-lab PRO. Chuyện là như này ạ, em làm một đoạn video có các chapter rồi và chạy ngon lành trên các đầu đĩa dân dụng, nhưng ác một cái là đĩa DVD của em chỉ có thể dùng nút Next để chuyển bài chứ không thể dùng phím số để chọn được. Mong bác chỉ em cách làm mà có thể dùng phím số để chuyển bài. Còn nếu như này ngồi mà Next thì không biết đến bao giờ mới tới đoạn mình cần xem. Em xin chân thành cảm ơn và rất mong nhận được hồi đáp!

Co Loa
31-07-2009, 15:21
Như tôi đã nêu ở phần trên với nhu cầu của bạn thì chỉ có thể dùng bằng DVD scripts mà thôi, nếu nhu cầu dùng cho gia đình thì không cần thiết phải làm như thế, còn bạn muốn làm như pro thì phải học về cấu trúc video DVD và authoring và điều này tôi không thể giúp bạn được, hãy tự phát huy nội lực.

>Mong bác chỉ em cách làm mà có thể dùng phím số để chuyển bài.
Còn nếu như này ngồi mà Next thì không biết đến bao giờ mới tới đoạn mình cần xem.

Dùng phím số thì quá lạc hậu rồi chẳng khác gì thời VCD vả lại người xem nếu không biết mục lục của đĩa thì biết bấm nút số nào đây?, tất nhiên các trình làm DVD pro đều có thể làm được từ khóa của nó là Remote link gì đó.
Tôi thì làm chapter menu nếu người xem muốn chọn bài thì chỉ cần nhấn nút menu trên remote -> chọn chapter menu -> chọn bài/clip cần xem.

ngocsuongvn
31-07-2009, 20:13
Tạo first menu và mặc định khi play sẽ hiện lên đầu tiên, trong đó tôi tạo 2 button mỗi cái tôi link cho nó là movie 1, chapter1, chỉ khác là 1 cái là audio track 1 (0) và 1 cái là audio track 2 (1).
Người dùng chỉ cần kích vào button tự chọn để nghe 2.0 hay 5.1

bác ơi! em không hiểu đoạn này bác ạ, 1 button mà bác cho nó nhận được 2 đường link ah? bác chỉ em được không?

Co Loa
31-07-2009, 20:16
Tất nhiên là 2 button và mỗi cái 1 đường link riêng biệt rồi, tôi không có thới gian nên viết tắt như thế :=)

ngocsuongvn
31-07-2009, 22:57
Tất nhiên là 2 button và mỗi cái 1 đường link riêng biệt rồi, tôi không có thới gian nên viết tắt như thế :=)

Bác ơi! Cho em hỏi lại về vấn đề bấm phím số để chọn bài đi ạ, em rất muốn làm được phần đó. Em đã tìm kỹ nhưng không có phần Remote link như bác nói. Mong bác chỉ cụ thể hơn cho em được học hỏi. Em xin chân thành cảm ơn!

Encore DVD, cái đoạn mà nhấn vào cái nút nó chạy 1 đoạn video rồi thông báo đã chuyển sang 5.1 gọi là Transition.

Vậy bác có thể hướng dẫn em làm Emcore DVD được không ạ! Bác giúp em nhá.

Co Loa
01-08-2009, 17:39
hãy tự phát huy nội lực bằng cách vào nhấn nút F1 hay vô trang www.mediachance.com

khungtanthoi
02-08-2009, 13:33
Bác ơi! Cho em hỏi lại về vấn đề bấm phím số để chọn bài đi ạ, em rất muốn làm được phần đó. Em đã tìm kỹ nhưng không có phần Remote link như bác nói. Mong bác chỉ cụ thể hơn cho em được học hỏi. Em xin chân thành cảm ơn!

Vậy bác có thể hướng dẫn em làm Emcore DVD được không ạ! Bác giúp em nhá.

Sau ngày 15/8, nếu có ý học gặp tôi ở 310 Phan Xích Long, khi đi nhớ mang theo 1 laptop có cài Encore DVD, nếu chưa có, xin vui lòng quay về rồi gọi cho tôi, sau đó tôi sẽ gọi bạn quay lại 310 Phan Xích Long để cài máy và hướng dẫn. ---> Cái này gọi là chảnh nè. Giỡn cho vui. nick E-mail: khungtanthoi@yahoo.co.uk.
Hôm bữa trước có cô bé nào là maitram gì đó đề nghị anh em hướng dẫn cho đã rồi trốn mất tiêu, phải em không?

ngocsuongvn
13-08-2009, 23:51
Sau ngày 15/8, nếu có ý học gặp tôi ở 310 Phan Xích Long, khi đi nhớ mang theo 1 laptop có cài Encore DVD, nếu chưa có, xin vui lòng quay về rồi gọi cho tôi, sau đó tôi sẽ gọi bạn quay lại 310 Phan Xích Long để cài máy và hướng dẫn. ---> Cái này gọi là chảnh nè. Giỡn cho vui. nick E-mail: khungtanthoi@yahoo.co.uk.
Hôm bữa trước có cô bé nào là maitram gì đó đề nghị anh em hướng dẫn cho đã rồi trốn mất tiêu, phải em không?

Có lẽ Bác nhầm em với ai rồi, em vẫn là em mờ. Vừa rồi gia đình em có chuyện không vui xảy ra nên em nghỉ vài hôm. Giờ em trở lại để được học hỏi thêm các Bác nè!