PDA

View Full Version : HDD rú lên kèm tiếng "tíc,tíc..."khi khởi động

baolam128
27-07-2009, 07:51
Nhờ các pro chỉ giúp :Máy đang hoạt động bình thường đột nhiên ổ cúng chạy rú
lên kèm theo tiếng "tíc,tíc..." liên tục và màn hình bị treo luôn.Sau đó,mình
phải thoát nóng! Khởi động lại vẫn bị tình trạng nhủ trên. Vài giò sau,máy lại khởi động bình thường và thỉnh thoảng sự cố trên lại xảy ra,công việc đang
làm đều mất hết. Điên cả đầu!!! Xin được nghe các pro chỉ giáo :nguyên nhân và
cách xử lý sự cố trên> Cam ơn rât nhiều !!

trungkien_1987
27-07-2009, 11:13
Bạn có chắc đó là tiếng kêu của ô cứng không, nếu ổ cứng mà kêu tic tic như thế là hết thuốc chữa rồi đó!Theo mình bạn xem quạt CPU có bám đầy bụi không, tháo ra lau đi và kiếm keo tản nhiệt quét lên.(Tiếng máy rú khả năg phát ra từ Quạt CPu...)

johan_tran
27-07-2009, 20:04
Mình vừa mới gặp rắc rối với HDD. Không biết có giống trường hợp của bạn hay không nhưng cũng xin chia xẻ.

Tự dưng HDD của mình thi thoảng lại có tiếng kêu "ắc" kèm theo đó là các ứng dụng bị treo. Có lúc thì treo luôn phải restart. Ban đầu mình nghĩ là HDD sắp die, định mua cái mới. Mình cho nó cơ hội cuối cùng bằng cách rút cable điện và tín hiệu ra vệ sinh sạch sẽ rồi cắm lại thật chặt. Bây giờ nó không bị như vậy nữa. Bạn thử xem nhé.

superthin
27-07-2009, 20:08
Mình cho nó cơ hội cuối cùng bằng cách rút cable điện và tín hiệu ra vệ sinh sạch sẽ rồi cắm lại thật chặt. Bây giờ nó không bị như vậy nữa. Bạn thử xem nhé.
Vệ sinh ổ cứng là vệ sinh như thế nào bạn. Mình có một cái mới tinh, hầu nhưng không có bụi, các đầu cắm cũng tốt, và cũng kêu "tích tích" cái tiếng này như nó sắp bị kẹt cái gì trong ấy, và cảm giác là nó sắp hỏng, tuy có thể dữ liệu từ tính không bị bad.

ductoanbkhn
27-07-2009, 20:22
Nhờ các pro chỉ giúp :Máy đang hoạt động bình thường đột nhiên ổ cúng chạy rú
lên kèm theo tiếng "tíc,tíc..." liên tục và màn hình bị treo luôn.Sau đó,mình
phải thoát nóng! Khởi động lại vẫn bị tình trạng nhủ trên. Vài giò sau,máy lại khởi động bình thường và thỉnh thoảng sự cố trên lại xảy ra,công việc đang
làm đều mất hết. Điên cả đầu!!! Xin được nghe các pro chỉ giáo :nguyên nhân và
cách xử lý sự cố trên> Cam ơn rât nhiều !!

Ổ cứng của mình cũng bị hiện tượng như bạn một thời gian dài do không biết xử lý thế nào.
Vô tình sờ vào ổ cứng mới thấy nó nóng rực, mình chĩa quạt thử vào trong case thì thấy máy chạy không vấn đề gì cả, lúc đó mới đi mua thêm quạt gắn vào ổ cứng và một quạt gắn thêm vào case. Chi phí khoảng 45k. Thế là máy chạy tốt từ hồi đó đến giờ. Khoảng 6 tháng rồi vẫn không vấn đề gì.

hqtb84
27-07-2009, 22:18
nếu nghe chính xác tiếng kêu phát ra trên ổ thì nó bị hỏng cơ.
chuẩn bị mua ổ mới đi là vừa

baolam128
28-07-2009, 12:12
Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn ! Đúng là tiếng rú phát xuất từ quạt ở CPU,mình đã vệ sinh Ram , mở cả Chip cpu ra,sau đó lắp lại và máy lại khởi
động bình thường> . Nguyên nhân hình như do mặt tiếp xúc của chíp ở cpu ??,mình thuộc loai gà mờ vi tính nên không xác định được ! Cảm ơn tinh thần
hỗ trợ kịp thời của tất cả các bạn !!!