PDA

View Full Version : Norton Ghost ko cho phép chọn Phân Vùng

vanhofas
25-07-2009, 12:03
Trước khi mình có cài XP lên phân vùng E (60gb) và tạo 1 bản ghost cho nó.
Dạo này máy bị vấn đề, vào ghost lại thì ko chọn được phân vùng đó nữa, ghost chỉ cho chọn 3 phân vùng còn lại( C , D và F). Nên phải cài lại Win, giờ vào tạo bản Ghost mới hay bung bản ghost củ đều ko dc.
K biết có ai gặp trường hợp này chưa? Ko biết có phải bị Bad ko nữa? Vì trước kia, máy thường check phân vùng E, nhưng thường check ko thành công, nên mình bỏ qua chế độ check trước khi khởi động lun.
Mọi người cho ý kiến giúp mình nha. Thanks!

kenshinzpft
25-07-2009, 12:18
Vậy là ổ E của bạn là ổ windows và file ghost của bạn cũng nằm trên đây đúng ko? Nếu đúng thì bạn ghost lại ko dc là đúng rùi, file ghost phải nằm trên các ổ khác ổ win mún ghost mới dc

acno
25-07-2009, 13:03
chuẩn rồi............................................. ............

vanhofas
25-07-2009, 13:55
hjx, nhầm rồi, file ghost nằm trên phân vùng D. Ổ mình muốn ghost lại là E.
Trước kia mình đã ghost 1 lần rồi, jo tự nhiên vào lại thì nó ko cho chọn phân vùng E để bung hay ghost lại nữa. Mà chỉ cho chọn phân vùng C, D và F thôi.

hqtb84
25-07-2009, 21:20
bạn thử Format ổ E bằng đĩa Boot rùi Ghost lại xem

bkss63
25-07-2009, 23:17
khi cài máy mình ghét nhất là ghost, mình chỉ thích cài trong chế độ cài sạch mà thôi

conan52
26-07-2009, 02:15
bạn có thể nói cho mình biết ổ E của bạn có phải là NTFS và ổ C,D và F của bạn có phải là FAT32 đúng k?

gon87
26-07-2009, 14:33
bạn có thể nói cho mình biết ổ E của bạn có phải là NTFS và ổ C,D và F của bạn có phải là FAT32 đúng k?

Nếu thế này thì sao bạn? Để lẫn lộn NTFS và FAT32 Chẳng ảnh hưởng gì cả. Trước mình thưởng để 1 ổ là FAT32 chứa file ghost còn các ổ còn lại là NTFS, không ảnh hưởng gì. Vẫn Ghost tốt,thực tế ghost chỉ là tạo file ảnh và bung đè ra thôi mà.

vanhofas
26-07-2009, 16:55
bạn thử Format ổ E bằng đĩa Boot rùi Ghost lại xem

Mình ghost ko dc nên đã cài lại Win mới rồi.
Nhưng vấn đề jo mình vẫn ko chọn dc ổ E để ghost lại Win cũ hoặc tạo bản Win mới.

Còn mình fai chọn ghost vì số lượng soft mình dùng ko fai là nhỏ, với lại mỗi lần cài driver cũng mệt chết khiếp.:(

Ý bạn là ghost đôi khi ko nhận dc NTFS đó hả? Tất cả phân vùng mình đều NTFS.
Trước kia nó nhận bình thường và mình đã ghost 1 lần. Giờ thì nó ko nhận dc nữa. Mình nghĩ là phân vùng bị bad, nhưng mà nếu bad thì nó vẫn có thể nhận được, chỉ khi mình ghost lại Win ko chạy dc mà thôi.

Vấn đề là sao lại ko chọn dc phân vùng E như trước kia. :(
Mình đã tham khảo nhiều 4rum trước khi post bài, có vẻ đây là vấn đề hiếm gặp. Định đem lên chổ mua máy hỏi, nhưng mà nghĩ chắc mấy ổng nói là do mình sử dụng. Nên đành pót bài và hi vọng một thời gian.