PDA

View Full Version : Máy tính tự động bật sau khi mất điện [ trước đó ko hề bật máy ]

oOnljn3o
23-07-2009, 21:03
Sau 1 thời gian dài sử dụng máy em gặp vấn đề có lẽ về phần cứng mà chưa biết cách khắc phục : Triệu chứng ->> Sau khi mất điện máy tự động bật mặc dù trước đó ko hề bật hay sử dụng đến máy , rút điện nguồn ra cắm lại máy cũng tự động bật luôn :( . ???? Vậy nó bị làm sao ? Kiểu này đi đâu cũng phải rút điện ra về nhà mới dám cắm điện mất

ongdiamap
23-07-2009, 21:22
vào CMOS mục Power manager mà vọc.
hy vọng bạn sẽ khám phá được nhiều điều hay về quản lý phần cứng trong đó

anhmanh550
23-07-2009, 21:54
Tôi gặp trường hợp này rồi. Cmos thiết lập bình thường. Nhưng đúng là cứ giập cầu giao là y như rằng nó tự khởi động nhưng vẫn chưa biết đó là nguyên nhân gì cả

windows_xp2
23-07-2009, 23:04
Bạn thử thay pin CMOS mới xem sao? Trước đây, máy của tôi (dùng mainboard ASUS P4P800) cũng bị hiện tượng như thế này khi pin CMOS bị hết. Sau khi thay pin CMOS thì lại OK.

http://img41.imageshack.us/img41/2320/windowsxplogo.jpg (http://www.dw-world.de/popups/popup_livestream/0,,2417_type_liveaudio_struct_265,00.html)

honghaikorea
24-07-2009, 05:44
Sau 1 thời gian dài sử dụng máy em gặp vấn đề có lẽ về phần cứng mà chưa biết cách khắc phục : Triệu chứng ->> Sau khi mất điện máy tự động bật mặc dù trước đó ko hề bật hay sử dụng đến máy , rút điện nguồn ra cắm lại máy cũng tự động bật luôn :( . ???? Vậy nó bị làm sao ? Kiểu này đi đâu cũng phải rút điện ra về nhà mới dám cắm điện mất

1: vào CMOS mục Power manager chọn off m>f10
2: kiểm tra pin CMOS

hqtb84
24-07-2009, 12:21
cái này do bị thiết lập lại BIOS đó. Một loại Main nó thế, như Main Intel của tui cũng thế.
Bạn vào BIOS chọn phần Power rùi thiết lập lại nhé

oOnljn3o
26-07-2009, 20:44
Cái này nằm trong phần power > wake on lan >chọn disable > ok. F10 save lại . hic nhưng sau vài lần rút nguồn thử laị thì dc. Hum sau nó lại như cũ. M chỉnh lại thì nó hiện sate off và enable chứ ko có disable. Chiụ luôn . Ai bít típ theo như nào ko ?