PDA

View Full Version : Vấn đề với file text trong VB!

hungkttt
22-07-2009, 06:50
Chào cả nhà! tôi mới bắt đầu bước chân vào lập trình và gặp một vấn đề như sau:
Các bạn có thể thấy trong các chương trình như notepad có nut save khi bạn bấm nút này nếu chưa có file đang mở thì nó sẽ yêu cầu bạn tạo file mới đề ghi vào nếu đã có file mở rồi thì nó chỉ ghi thôi.
Quay lại vấn đề của tôi tôi cũng làm môth chương trình tính toán và ghi kết quả vào một file text. Trên menu của tôi cũng có các nút new, open, close, save, save as.. Khi tôi thực hiện chương trình nếu muốn ghi dữ liệu vào file tôi ấn nút save, nếu file của tôi chưa có thì chương trình sẽ mở của sổ savedialog.. nếu đã có file mở rồi thì nó tự động ghi vào file đó. Vấn đề là tôi không biết hàm nào dùng để kiểm tra xem chương trình của tôi có đang mở một file nào đó không? Các bạn giúp tôi nhé!
Mong sơm nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Tôi đang dùng visual studio 2008!
Xin chân thành cảm ơn!

hctv1909
24-07-2009, 22:28
Khi mở file thì bạn đánh dấu là file đó đang mở là đc rồi. Hoặc tạo các nút sao cho khi ko mở file thì nó mờ đi(không cho nhấn nút save), khi có mở thì mới sáng(cho nhấn nút save).

anhquen_roi
13-10-2009, 15:32
cái đang cần là code mà bạn. hầu như chưa thấy bài viết nào nói rõ về vấn đề mà bạn kia nói

tieuyeuz
15-10-2009, 12:21
http://codeprovn.com/forums/index.php

maytinhhatuyen
23-04-2010, 22:58
Sao có người hỏi mà không ai trả lời nhỉ?

Mặc dù câu hỏi này đã đăng lâu rồi nhưng vẫn cần có câu trả lời để người nào có thắc mắc tương tự còn đọc chứ nhỉ.

Thắc mắc của bạn hungkttt là:(tôi không biết hàm nào dùng để kiểm tra xem chương trình của tôi có đang mở một file nào đó không?)

Theo tui cái này không cần hàm nào cả mà trong chương trình của bạn nên có 1 biến lưu trạng thái mở file (vd: strFileDangMo).

Khi bạn mở 1 file bạn hãy lưu luôn đường dẫn đến file đó vào biến strFileDangMo.

Khi đóng file bạn lại đặt biến mang giá trị chuỗi rỗng strFileDangMo = "".

Sau này cần kiểm tra bạn chỉ kiểm tra biến này là biết tên file đang mở và thậm chí biết rõ nó nằm ở đâu.