PDA

View Full Version : kiểm tra ổ cững cũ trước khi mua kiểu gì vậy các Pro ?

tuansaker3291
21-07-2009, 11:02
nếu muốn mua một ổ cứng cũ mà muốn kiểm tra nó còn tốt hay không thì phải làm sao vậy ?
thấy một số bạn hướng dẫn là chon chế độ khởi động từ ổ CD sau đó cho đĩa boot vào ? trên màn hình Dos gõ lệnh "mhdd". rồi ngồi chờ ! nhưng mình không hiểu sau đó có hiện tượng như thế nào ? thế nào là ổ bình thường, thế nào là hỏng-là lỗi và nó là lỗi gì ? có nguy hiểm không ?...mình chưa làm bao giờ nên chưa biết ..mong các Pro chỉ giáo...
Mà còn cách nào kiểm tra một các chắc chắn hơn nữa ko các bạn bảo mình luôn cái !

Tiện đây cho hỏi luôn ! nếu mình có mỗi chip với Main ( nguồn nữa chứ ! hii ) thì làm sao kiểm tra được main với chip còn chạy được không ??? ( thích thì mình có thể mượn anh bạn cái Card Test Main , nhưng không biết sử dụng, đèn sáng, đèn ko, sỗ má hiện lên mà chả hiểu là gì ^^)
THANKS các Pro nhiều !!!

netvnasia
21-07-2009, 17:05
check đơn giản nhất là format ổ ấy dưới chế độ Full, nếu có lỗi hay bad sẽ xuất hiện ngay.
Nếu chỉ có main với chip thiếu Ram thì bạn sao test bằng cách mở máy dc trời!

anhmanh550
21-07-2009, 23:21
nếu muốn mua một ổ cứng cũ mà muốn kiểm tra nó còn tốt hay không thì phải làm sao vậy ?
thấy một số bạn hướng dẫn là chon chế độ khởi động từ ổ CD sau đó cho đĩa boot vào ? trên màn hình Dos gõ lệnh "mhdd". rồi ngồi chờ ! nhưng mình không hiểu sau đó có hiện tượng như thế nào ? thế nào là ổ bình thường, thế nào là hỏng-là lỗi và nó là lỗi gì ? có nguy hiểm không ?...mình chưa làm bao giờ nên chưa biết ..mong các Pro chỉ giáo...
Mà còn cách nào kiểm tra một các chắc chắn hơn nữa ko các bạn bảo mình luôn cái !

Tiện đây cho hỏi luôn ! nếu mình có mỗi chip với Main ( nguồn nữa chứ ! hii ) thì làm sao kiểm tra được main với chip còn chạy được không ??? ( thích thì mình có thể mượn anh bạn cái Card Test Main , nhưng không biết sử dụng, đèn sáng, đèn ko, sỗ má hiện lên mà chả hiểu là gì ^^)
THANKS các Pro nhiều !!!

Công nhận bác này quá đỉnh, máy thiếu ram mà bác vẫn tiến hành test được. Bác làm cách nào dạy em với

search_love_a9
23-07-2009, 06:21
mua hdd cu thì cứ bảo thằng bán nó cho thử. mình dùng phần mềm HDD Scan hoặc vài công cụ tron hiren.
card test main thì hình như bạn chỉ cần cắm vào khi pci cấp nguồn cho main thôi, không cần CPU hay j hết.cách sử dụng thì google nó dạy hay lém đó.
http://lqv77.wordpress.com/2007/03/29/huong-dan-su-dung-card-test-main/
**ok**

wdyw
23-07-2009, 06:45
Theo mình thì khi mua ổ cứng cũ, bạn có thể kiểm tra chất lượng ổ cứng bằng cách cho defregment ổ đó. Ch trình defeg của windows sẽ show ra những vị trí lỗi trên ổ cứng.