PDA

View Full Version : Mạng bé bé

insight
21-07-2009, 07:25
chào các bác

Em có phần mềm mới download về để làm việc, nhưng lại yêu cầu mình phải cắm cái dây mạng vào thì mới hoạt động được, rút dây mạng ra thì nó ngẩn tò te ở đó.

Em mới mua cái HUB 4 port, nhưng đi đâu phải na kè kè theo em nó, cộng với chạy phải cắm dây điện nữa chứ.

Bác nào có cách nào giúp em với, hoặc là cái HUB mà nó lấy điện luôn qua cổng USB được không ta, có cái HUB nào như thế không các bác?

cám ơn các bác trước nhé

ngondensang2007
21-07-2009, 08:53
không hiểu sao pác lại phải kè kè cái hub 4 port làm gì

insight
21-07-2009, 15:17
Vì phần mềm đó cần cắm vào mạng mới chạy được, do đó, em kè kè cái hub 4 port để cắm cái dây mạng vào khi chạy chương trình này.

ngondensang2007
21-07-2009, 15:34
biết vậy nhưng sao pác cần tới hub 4 port để làm cái gì
thía mới là điều em thắc mắc.Đã mang vác thường xuyền phải là laptop mà laptop thì có cổng mạng Lan roài

gon87
21-07-2009, 15:36
Thì hình như chẳng có cái HUB nào bé hơn thì phải mà anh.

insight
21-07-2009, 21:37
@ngondensang2007: tức là cái laptop của em có cổng mạng, và phần mềm thì yêu cầu cái cổng này phải được cắm vào mạng nó mới làm việc được. Em không biết cách nào, cho nên luôn phải mang theo cái Hub 4 port, để khi chạy chương trình này thì cắm cái dây mạng vào cái hub đó

Có cổng mạng, hoàn toàn khác với vào LAN chứ bác.

Hẻm biết là em giải thích thế bác hiểu chưa nhẻ.

@gon87: ừa, cái đó là nhỏ nhất làm tớ mua rồi bác ah, nhưng nó có thêm cái cục adapter nữa, tức là mình phải cắm điện vào - em đang kiếm cái nào mà như thế, nhưng nếu nó lấy điện từ USB thì quá tốt, làm như thế, khỏi phải mang theo cái cục adapter.

cám ơn các bác trước

ngondensang2007
22-07-2009, 08:43
1. Nó là phần mềm gì vậy ta nếu không quan trọng thì chắc là tiết lộ được chứ
2. hiểu sơ qua là phải có mạng nó mới chạy cho dù chỉ là mạng Lan chứ không phải mạng in tờ nét
3. Có thể tạo mạng Lan ảo mà xài xem có được không

insight
22-07-2009, 11:52
đúng rồi bác, phải có mạng LAN thì nói mới hoạt động được

Em không biết tạo mạng ảo thế nào, nhưng em đã thử cái VMWare lên, và set mạng cho nó kết nối được, nhưng vẫn cứ im ru bà rù, thế mới chán.