PDA

View Full Version : Công nghệ phần mềm

Anh_tn
20-07-2009, 12:03
các pro cho mình hỏi.mình muốn đi sâu vào lĩnh vực công nghệ phần mềm thì cần học như thế nào? mình cần phải học những ngôn ngữ gì?
nếu mình không đến các trung tâm, mà tự mình học và nghiên cứu ở nhà thì có được không? pro nào đang làm trong lĩnh vực này xin chia sẻ với mình một chút kinh nghiệm

kimduquan
22-07-2009, 08:47
quy trình phát triển 1 phần mềm bao gồm: phân tích hệ thống,thiết kế hệ thống,thiết kế cơ sở dữ liệu,hiện thực(code),kiểm tra.Các quy trình phân tích và thiết kế phải độc lập với phần hiện thực và mang tính trừu tượng cao,mỗi 1 bước đều cần được miêu tả =1 ngôn ngữ cụ thể,nếu bạn muốn biết cần phải học những ngôn ngữ nào thì câu trả lời là với mỗi bước trong quy trình trên bạn phải học 1 ngôn ngữ riêng,ví dụ để thiết kế cơ sở dữ liệu thì nên học SQL,ACESS,...để hiện thực thì học 1 ngôn ngữ lập trình như C++,Java,VB,...để thiết kế hệ thống thì học UML...

quangtq
22-07-2009, 20:35
Bạn nên có kiến thức về 1 NNLT ví dụ : C#, Delphi, VB.NET, Java... (cần nhất là 1 trong 4 cái này).
Và hệ CSDL (thường là acess hay SQL).
Và còn tùy thuộc vào công ty nữa. Xem công ty sử dụng pm nào.

kimduquan
23-07-2009, 11:32
mình có 1 thắc mắc là tại sao C++ ko thường được yêu cầu vậy học nó để làm gì?

quangtq
23-07-2009, 16:47
??? Sao lại C++ học nó để làm gì?
1. Ngôn ngữ C++ phát triển từ C. Nó cho phép tạo ra hầu hết các chương trình. HĐH Unix được viết bằng C.
2. Cấu trúc tự do, rất mạnh.
3. Là lai giữa Lập trình cấu trúc và HĐT. Đây là bước khởi đầu tốt nhất để học LTHĐT. Nếu muốn giỏi thì tất nhiên cần biết về OOP.
4. Tóm lại là có thể làm bất cứ điều gì với C++.
P/S: Mình viết được mấy con virus = nó :D.

vanquyenhp
26-07-2009, 16:23
Dùng C++ cũng viết được virus hả bác? Em tưởng phải dùng ngôn ngữ cao chứ?
Thế viết nó có khó không hả bác? Chia sẻ em chút kinh nghiệm với

quangtq
26-07-2009, 19:13
Được đấy chứ. Qua cái topic viết virus = C++ trong box này đi.
Cao cần gì. C++ ko là nn bậc cao à

quangtq
26-07-2009, 20:39
Viết virus lại cần cái thấp mới pro.Hiệu quả và phá hoại nhất là assembly
Chuẩn. Nhưng nó mới là hợp ngữ. Viết được = NGÔN NGỮ MÁY thì em gọi bằng cụ. Toàn 0 với 1.

FeS
26-07-2009, 20:57
các pro cho mình hỏi.mình muốn đi sâu vào lĩnh vực công nghệ phần mềm thì cần học như thế nào? mình cần phải học những ngôn ngữ gì?
nếu mình không đến các trung tâm, mà tự mình học và nghiên cứu ở nhà thì có được không? pro nào đang làm trong lĩnh vực này xin chia sẻ với mình một chút kinh nghiệm

Anh xin nói thẳng với em là thực sự Việt Nam mình chưa có cái gọi là "công nghệ phần mềm". Thực sự phải gọi là "công nghệ code mướn" ... sự thật phũ phàng :crying:
Và với cái "công nghệ code mướn" ấy thì cái quan trọng nhất không phải là việc mình "phải học ngôn ngữ gì" mà là khả năng English và khả năng học một ngôn ngữ trong thời gian cực ngắn :crying:

Bạn nên có kiến thức về 1 NNLT ví dụ : C#, Delphi, VB.NET, Java... (cần nhất là 1 trong 4 cái này).
Và hệ CSDL (thường là acess hay SQL).
Và còn tùy thuộc vào công ty nữa. Xem công ty sử dụng pm nào.

C# và VB.NET gộp chung 1 cái được rồi, vì đằng nào nó cũng ra CL nên chả cần quan tâm.
Delphi thì như "ông cụ hấp hối" từ lâu rồi nên cũng chẳng đáng để bàn.
Và với thực tế hiện nay, muốn kiếm cơm thì phải thông thạo một trong các platform lớn như Java, .NET hay PHP.
Anh chưa nghe cái hệ CSDL SQL bao giờ ! Chú em lấy ở đâu thế ? lol

??? Sao lại C++ học nó để làm gì?
1. Ngôn ngữ C++ phát triển từ C. Nó cho phép tạo ra hầu hết các chương trình. HĐH Unix được viết bằng C.
2. Cấu trúc tự do, rất mạnh.
3. Là lai giữa Lập trình cấu trúc và HĐT. Đây là bước khởi đầu tốt nhất để học LTHĐT. Nếu muốn giỏi thì tất nhiên cần biết về OOP.
4. Tóm lại là có thể làm bất cứ điều gì với C++.
P/S: Mình viết được mấy con virus = nó :D.

Nghe chú em có vẻ biết nhiều quá ! Vậy tại sao C++ lại là "bước khởi đầu tốt nhất để học LTHĐT" ? "Nếu muốn giỏi thì tất nhiên cần biết về OOP" --> hình như chú em vẫn chưa hiểu thực sự OOP nó là cái gì, vì vậy hãy chịu khó trau dồi trước khi cho ai đó lời khuyên ! :)

Chuẩn. Nhưng nó mới là hợp ngữ. Viết được = NGÔN NGỮ MÁY thì em gọi bằng cụ. Toàn 0 với 1.

Chỉ đọc mấy cuốn giáo khoa thì đừng phán như vậy ! lol
Thế "ngôn ngữ máy" là gì ? Khi nào học kiến trúc máy tính và hệ điều hành thì chú em sẽ thấy cái đoạn quote trên thật lố ... lol

trumdkny
26-07-2009, 21:23
các pro giỏi quá đi ...
làm ơn qua cái topic Cần Giúp Đỡ - Định Hướng bên box Học CNTT đi , trả lời dùm em mấy cái thắc mắc , đăng cả tuần rùi mà ko ai giúp được , khổ quá .
http://ddth.com/showthread.php?t=291234 link đây

quangtq
26-07-2009, 22:27
@FeS: 1. SQL có mà.
2. Em không hiểu. C++ là dễ nhất để học OOP mà. Không thì học Java khó hiểu lắm. Em cũng có biết về OOP chứ.
3. Cái 0 và 1 thì sorry, chắc em sai.
P/S: Thật là nhục

FeS
27-07-2009, 07:09
@FeS: 1. SQL có mà.
2. Em không hiểu. C++ là dễ nhất để học OOP mà. Không thì học Java khó hiểu lắm. Em cũng có biết về OOP chứ.
3. Cái 0 và 1 thì sorry, chắc em sai.
P/S: Thật là nhục

"Và hệ CSDL (thường là acess hay SQL)" --> access thì công nhận nhưng cái "hệ CSDL SQL" thì nên xem lại ! :). Ở đây có thông tin, nên xem kĩ trước khi phát biểu http://en.wikipedia.org/wiki/SQL

C++ không "pure OOP", nhiều thứ mâu thuẫn nhau. Chẳng hạn như friend vs encapsulation. Trong khi đó với các ngôn ngữ "pure OOP" thì tất cả đều xoay quanh class. Còn cái chuyện "biết về OOP" thì lại khác, bởi vì nó rất rộng lớn. :shifty:

Xin loi nhe, minh vua moi hoc xong kien truc may tinh va he dieu hanh xong nhung doc doan 0 va 1 cua bac Quangts minh ko biet no 'lo' ntn.
Bac Fes chi ro ra xem sao

Thế thì cậu nên đăng kí học lại ! :)
Cái thứ "ngôn ngữ máy" chỉ là các thao tác điện áp phần cứng do kernel diễn dịch mà ra. Vậy cái thứ 0 1 ấy là ở đâu ? Viết kiểu gì khi mà nó chỉ là các dòng điện điều khiển các cổng logic ?

linhberos
27-07-2009, 07:55
Bác Fes này nể thiệt. Hiểu bản chất của từng vấn đề. Mình cũng muốn được một kiến thức chuyên sâu xem chừng khó quá. Học để hiểu thấu đáo quả là khó

quangtq
27-07-2009, 11:30
1. Đa tạ bác FeS đã chỉ dạy. Lần sau mình phải uốn lưỡi 7 lần trước khi nói và rửa tay 7 lần trước khi gõ.
2. Xin lỗi mọi người. Em sẽ biến ngay khỏi topic này.
Hix. Nhục nhã quá