PDA

View Full Version : Câu hỏi nhỏ xíu à

4ac
19-07-2009, 04:52
Tôi muốn biết cách xài mạo từ trong tiếng ANH, tôi không phân biệt được và không biết khi nào xai "the" khi nào xai "a" ''an" thì biết.
Tự học English khi rảnh rỗi, nên khó khăn, bạn nào giúp với.
Cám ơn nhìu!

WhiteGhost
19-07-2009, 10:16
Lên mạng mà tìm hiểu .vào trang lopngoaingu.com đi

duykhuong-it
19-07-2009, 11:03
híc, câu hỏi thật, bác chỉ cần nhớ sài "an" khi đứng trước những từ có nguyên âm UỂ OẢI (U E O A I) đứng đầu

mykero
24-07-2009, 14:59
an là mạo từ đừng trước nguyên âm UÊ OẢI
a là mạo từ đứng trước phụ âm
an và a la hai mạo từ bất định (ko xác định được)
the là mạo từ xác định
VD: mykero is talking to a man.(dùng a vì man này chưa xác định được).the man (that) he is talking with is a thief.(dùng the vì đã xác định được rồi, là man mà mykero đang nói chuyện cùng)
đơn giản mà, dễ nhớ lắm

to-from
25-07-2009, 10:21
bạn vào www.dienhong.ning.com sưu tập rất nhiều website.

khunglonggay
28-07-2009, 13:00
hồi đầu mình cũng thấy lung tung, nhưng đừng lo, trong văn nói cứ phang bừa là từ từ Ok hết à.Ví dụ :
1. đối với a & an. mình feeling đọc an umbrella dễ hơn a umbrella, an employee cũng thế. Và rõ ràng là a table thì dễ hơn đọc an table rồi ke ke. Just feeling and speaking naturally.
2. Lúc mới tập nói , mình cứ xác định trong đầu phần lớn là dùng "the" vì khi nói chuyện thường mình nói về đối tượng liên quan cả hai người đều biết, nên cứ phang "the" cho nó nhanh và nóng, ke ke sau đó sẽ speaking smoothly thôi.
-------------
Cứ tự tin, người nước ngoài không bao giờ trách mình nói sai ngữ pháp đâu, vì họ luôn khâm phục mình nói được chút chút tiếng anh trong khi họ even don't know an "A" in speaking Vietnamse (nếu nói a "A" thì quả thật khó hiểu )