PDA

View Full Version : chuc mot ngay tot lanh!!!

phamhobac
26-09-2002, 10:26
Chào các bạn,mình mới tham gia diễn đàn lần đầu,Hy vọng nhận được sự chỉ dẫn của những người đi trước,
Mình mới học Java và dang định làm thực tập chuyên ngành đề tài Viết chương trỉnh Excel bằng java chạy trong Linux nhưng không biết bắt đầu từ đâu.Bạn nào có thể chỉ dẫn hay cho mình source tham khảo được không??
Co ban nao biet giup minh voi.Cam on nhieu nhieu và xin hậu tạ!!!!.

quangvu
26-09-2002, 13:12
Bạn có thể tìm sách "Lập trình Java Thế Nào" tập 3 của NXB SAMIS (hình như ở NX Minh Khai có).Trong đó có một phần chỉ viết ct bản tính (giống Excel) và cả mã nguồn nửa.
Ngoài ra bạn có thể lên mạng tìm kiếm các mã nguồn mở ,theo mình biết thì có rất nhiều ct dạng này đấy.

phamhobac
28-09-2002, 09:07
Cảm ơn sự quan tâm của bạn.Mình sẽ còn phải cố gắng nhiều,hy vọng sẽ tiếp tục nhận được sự quan tâm giúp đỡ cũa các bạn .Cảm ơn diễn đàn nhé.Mình sẽ đi tìm ngay đây
HAVE A GOOD DAY!!

phamhobac
28-09-2002, 09:20
Lại làm phiển bạn nữa rồi.
Mình là một sinh viên CNTT,nhưng lại có một ước mơ là trở thành phi công.Và năm sau mình sẽ thi,nhưng tin học thì mình cũng không thể bỏ,vì mình thích nó,bạn nào chỉ cho mình cách và thời gian ngồi máy sao cho vẫn hiệu quả mà mắt không bị lên đô không???.
Chân thành cảm ơn.

quangvu
28-09-2002, 10:46
Có vài bí quyết đấy bạn a. :
1. Khoản cách giữa mắt bạn và màng hình máy tính nên cách khoãng 0,8m.
2.Cứ 1h bạn nên nghĩ 5'
3Thường xuyên luyện mắt : thĩnh thoãn nên nhìn thật xa (nhìn đường chân trời ,nhìn vào các hàng cây xanh ,cố đọc các chử ở thật xa . . .)
Mình mỗi ngày ngồi trên máy khoãng 6h mà mắt vẫn chưa lên đô đấy !
Chúc thành công.

phamhobac
29-09-2002, 10:59
Cảm ơn quangvu nhiều nhé!,mình mới mua sách mà bạn chỉ sáng nay, in không tốt lắm nhưng nội dung thì phong phú đấy.Bạn còn biết địa chỉ nào có thể cho mình source bản tính đó không?.Mình có thể lập chương trình Excel trên Java hoàn chỉnh rồi mới nối kết với Linux hay là phải làm trực tiếp trên Linux.Chỉ mình với nhé!!.
Cảm ơn lời chúc !!.Mình sẽ làm theo chỉ dẫn của bạn.

quangvu
29-09-2002, 14:04
Vì mình chưa nghiên cứu về nó nên không biết source ,tuy nhiên hình như trong bản JBuilder 4.0 có một (vài) Bean hổ trợ các chức năng giống bản tính Excel của MS.
Java là ngôn ngữ nổi tiếng về "Write one ,run any" .Bạn viết ở đâu cũng được và có thể chạy ở bất kì đâu ,dĩ nhiên phải có máy ảo Java ở đó.
Về việc chạy một chương trình Java trên Linux cũng tương tự như chạy trên Win thôi (Write one ,run any mà),bạn có thể tìm mua bản Java trên Linux ở các nơi bán CD .Bản của mình là bản JDK1.3.1 nằm ở bộ JBuilder 6.0 For Linux(bộ này còn For Mac ,For Solaris nửa).
Chúc thành công.