PDA

View Full Version : Giúp em giải quyết vấn đề Zone Alarm.

Julie2810
18-07-2009, 12:25
Em dùng Zone Alarm Pro từ khoảng 2-3 năm trước, mọi thứ đều khá ổn cho đến 2 hôm trước thì Zone Alarm ko bật lên khi em khởi động máy, báo lỗi là: "Validation failed for C:\Windows\system32\VSINIT.dll. You probably are missing a necessary root certificate" + "Validation failed for C:\Windows\system32\vsdata.dll. You probably are missing a necessary root certificate".

Sau khi báo lỗi thì em chỉ có thể truy cập Internet được một thời gian ngắn: 8-10', sau đó thì mặc dù mọi điều kiện đều ổn, nhưng em hoàn toàn ko vào được web. Tệ hơn là: khi em cố gắng uninstall Zone Alarm thì cũng ko được nốt, chương trình uninstall của Zone Alarm ko bật lên. Sau đó thì em tìm tất cả các thứ liên quan tới Zone Alarm trong máy và delete, sau đó re-install Zone Alarm nhưng ko được. Em đã tìm một firewall khác để cài đặt vào máy, xuyên suốt thời gian trên em đều ko thể truy cập Internet. Kế tiếp, em đã del tất cả các thứ của Zone Alarm trong registry, del cả 2 file vsinit.dll và vsdata.dll trong system32, lúc này thì em có thể re-install Zone Alarm và có thể truy cập Internet, chỉ có mỗi điều Zone Alarm ko hoạt động, và em vẫn ko thể uninstall Zone Alarm, mà nếu tắt hoặc delete nó đi thì em lại ko thể truy cập Internet. Ngoài ra thì máy tính của em xuất hiện hàng loạt vấn đề như có một số thao tác khi bình thường thì máy tính ko bao giờ restart nhưng hiện tại thì nó lại restart; Yahoo! Messenger thì ko thể dùng được (báo lỗi connection mặc dù lúc này em có thể truy cập các trang web). Em đã quét toàn bộ máy nhưng ko phát hiện virus.

Tóm lại là: bây giờ em có thể truy cập Internet nhưng có nhiều vấn đề: firewall ko hoạt động, em ko thể uninstall, ko thể dùng được Y!M và lại ko quét ra con virus nào hết. Mong các chuyên gia mau mau giúp em chứ kiểu này có ngày mua máy mới mất :(