PDA

View Full Version : ko biết lỗi j nữa ?

mrlucnguyen
16-07-2009, 21:14
máy của tui ko biết tại sao hum trước vẫn chạy bt, nhưng hum nay khi khởi đông máy thi; Quạt chíp vẫn chạy những ko thấy máy hoạt động, màn hình thì chỉ nháy đèn xanh.tui da thử đủ mọi cách, lau ram ma không đc.vậy xin các ban chỉ giúp đó la lỗ gì, do CPU, Ram,man hinh,cách khác phục như thế nào ? xin cam on !

0944643688
16-07-2009, 21:18
nếu ko lên j thì mình nghĩ do ram. bạn thử thay 1 thanh ram khac sem thế nao.

nvc_ktA
16-07-2009, 21:53
Nếu dùng VGA rời thì bạn thử chỉnh lại trong CMOS xem( cái phần có VGA on đấy) và cắm lại cáp tín hiệu ra màn hình xem

mrlucnguyen
17-07-2009, 20:35
mình cũng đã thử ram rui nhưng ko được! có cách nào khác không ?

hehehe2006
17-07-2009, 20:58
lôi của bạn thì có thể do ram hoặc main .nhièu khi bạn còn cắm usb chưa rút ra củng là một nguyên nhân .bạn thử kiểm tra lại xem .còn nếu ko được thì hảy miêu tả tỉ mỉ hơn một chút thì mình mới bít rỏ lổi được .

dongcambiz
17-07-2009, 21:41
khi khởi động máy , có hiện lên màn hình j không? hay đen thui từ đít tới đầu luôn? nhấn phím Numlock có đèn nháy sáng không?

Dalmation
17-07-2009, 22:04
Bạn kiếm cái Hiren boot hay đĩa win(ko cài lại nhá) chạy thử coi boot được thì win lỗi còn không thì chắc là lỗi phần cứng

Sales_baoan
17-07-2009, 23:21
Như bạn ấy nói là hoàn toàn ko lên gì -> vì vậy chắc chắn ko phải do win. Khi chưa rút USB ra thì chỉ không vào đc win (nếu máy tự động boot từ USB) còn vẫn vào đc BIOS để setup. làm như bác dongcambiz nói (nhấn phím Numlock) nếu thấy sáng đèn -> win đang hoạt động nhưng ko xuất ra đc màn hình. Kiểm tra màn hình và cáp VGA. Nếu đèn Numlock ko nháy -> do case. tháo Pin Cmos ra khoảng 30s để xả hết điện ở các tụ ( xung điện )nếu vẫn ko đc tháo thử ram ra rùi bật máy xem có tiếng tít dài ko. nếu có cần kiểm tra lại ram. Nếu ko kêu - lấy nguồn khác thử nếu ko đc thì tháo hẳn bộ main, chip, ram, nguồn ra test ngoài vỏ case ( chạm mát ). test ngoài vẫn ko lên thì đến việc test main cuối cùng là chip. Nếu là chip box thì rất hiếm khi có lỗi. Nhớ là khi test thì ko cắm HDD và ODD nhé.
Chúc bạn sớm khắc phục đc sự cố này.

mrlucnguyen
20-07-2009, 09:45
vâng thank you cả nhà! chúc các ban vui vẻ !