PDA

View Full Version : Lại về ổ cứng & CD-rom! S.O.S

hung0973
16-07-2009, 10:57
Số là thế này: Tất cả chỉ tại cái đĩa VCD
Hum qua em có mượn được cái đĩa hài. Em về nhét vào ổ để copy ra ổ nhưng nó kô nhận đĩa xong đùng 1 lúc nó lỗi win. Em reset máy thì nó báo boot insert disk value hay j đó em kô nhớ rõ lắm. Em C+A+del reset lại vào BIOS thì ôi thôi kô nhận ổ cứng nhận mỗi cái ổ CD LG(vẫn xài ngon nhá). Chưa bỏ cuộc em rút cable ổ cứng cable nguồn ra cắm lại vào BIOS thì vẫn kô nhận ổ cứng, điên máu em thay luôn cable ổ cứng mới mà vẫn kô nhận. Em chán quá ngồi một lúc thôi thì ghost nhưng mà có nhận ổ cứng đâu mà ghost. em chán hẳn đến lúc này thì disable cái CD rom bằng cách tháo cả cable nguồn lần lẫn cable ổ cứng ra khỏi con CD-rom (máy em dùng chung cable cho 2 ổ) thì vào win ngon lành. Đến đây thì em hiểu thì ra nó đá ổ nhau cắm lại jump nhưng rồi cuối cùng khi reset cắm lại cable vào ổ CD-rom lại kô nhận ổ cứng và rút cable ra lại nhận ổ cứng ngon lành.
Và chốt hạ:
Điều em hỏi bh là làm cách nào khắc phục để em bật máy lên cắm ổ CD-rom vẫn chạy bt như lúc xưa. Đừng bảo em là cài lại win vì nó có nhận ổ cứng đâu mà cài.
Mong các bác giúp đỡ vì em có thói quen cứ học xong 1 kì là em lại cài lại win. bh xong kì 6 rồi em vừa ở quê lên định cài win thì nó như thế. Các bác giúp em khẩn cấp với ạ!
Thanks all đã ủng hộ

nvc_ktA
16-07-2009, 21:46
MÌnh không hiểu sao chạy mỗi cái cái CD mà nó lại "đá ổ nhau" được? Nhưng bạn cứ cắm lại cái jump ( bao giờ đúng thì thôi), 1 ổ là chính và ổ còn lại là phụ. Mình nghĩ bạn làm được

windows_xp2
16-07-2009, 22:59
Cái ổ CD đó nó toi rồi. Tốt nhất là mua cái mới. Cách đây mấy tuần chiếc ổ CD-RW của tôi sau 5 năm sử dụng thì nó cũng ra đi vào một ngày đẹp trời. Hiện tượng giống như của bạn. Tôi bật máy lên không thấy nhận ổ CD-RW và HDD nhưng cứ tháo ổ CD-RW ra thì máy lại nhận ổ cứng bình thường. Cắm ổ CD-RW sang máy khác thì cũng làm cho máy đó không nhận ổ cứng nữa.

http://img41.imageshack.us/img41/2320/windowsxplogo.jpg (http://www.dw-world.de/popups/popup_livestream/0,,2417_type_liveaudio_struct_265,00.html)

acno
18-07-2009, 21:24
cắm vào khe thứ 2 đi bác, 2 cái ko dùng chung với nhau nữa xem sao

kenshinzpft
18-07-2009, 21:38
Bạn thử sử dụng 2 ổ HDD và CD bằng 2 sợi cable riêng biệt thử xem

Davidvilla.
19-07-2009, 15:42
cắm vào khe thứ 2 đi bác, 2 cái ko dùng chung với nhau nữa xem sao
Không được đâu, vẫn thế thôi

Bạn thử sử dụng 2 ổ HDD và CD bằng 2 sợi cable riêng biệt thử xem

Cách này thì OK. Nhưng nhớ cắm lại jump

nikon57
19-07-2009, 20:16
Lưu ý tí thôi: kiểm tra điện áp có đủ không? Có thể nguồn đến tuổi già yếu rồi.

netvnasia
19-07-2009, 20:17
Với dòng máy cũ, chạy ổ cứng ATA thì được chia làm 2 loại là Ổ Master và Ổ Slaver. Trên cả 2 con ổ cứng và ổ CD đều có 1 cái jump để xác định ổ nào là Master ổ nào là Slaver.

Nếu ko có jump nó sẽ nhận ổ cắm cuối dây IDE là Master và ổ cắm giữa là Slaver.

Bạn sắp làm sao cho ổ đĩa cứng là Master và ổ CD là Slaver là sẽ boot được thôi.