PDA

View Full Version : Cách diệt Virut.Help me!

hongnhattl
16-07-2009, 08:00
các huynh ơi,giúp em cái này ha:" USB của em bị dính virut làm cho máy vi tính nhà em khởi động lai hoài. Khi em diệt bằng Bkav thi diệt gần 2500 con (không bất ngờ chớ),nó có tên do Bkav đặt là W32.htmlnfectF.Trojan. Nó còn làm cho các folder ẩn đi đâu hết sau đó nó sao chép các folder đó và biến thành folder có đuôi .exe. Em đã diệt bằng Bkav rồi mà sao vẫn không hết. Bây giờ em phải làm sao? Mong các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn!"

senseivn
16-07-2009, 09:32
Down bản Avira mới nhất về diệt là xong mà. Cái loại này chuyện quá nhỏ. Dùng BK thi muôn đời không diệt được :D. Diệt xong cài lại win và gỡ bỏ BKAV đi nhá

N_Power
16-07-2009, 09:41
có nhiều cách
thứ nhất nếu máy của bạn không có nhiều dữ liệu quan trọng lắm thì nên cài lại Win, sau đó tạo một bản Ghost, để lần sau có bị vius thì phục hồi lại là xong.
cách 2 là bạn tháo cái ổ cứng của bạn ra lắp vào 1 máy khác( có thể nhờ bạn bè j đó) sau đó quét vius bằng vài chương trình diệt vius, nên chọn 1 phần mềm diệt vius của việt nam ( như BKAV hoặc CMC) và một phần mềm diệt vius của nước ngoài ( Như KAV, Bitdenferder, NOD 32...)các phần mềm diệt vius phải được update phiên bản mới nhất. khi quét thì phải tắt System restore đi (R click Mycomputer -> properties -> system restore).
Trong trường hợp bạn không thể thực hiện được 2 cách trên thì có thể dùng đĩa Hiren's Boot để quét, hoặc có thể khởi động máy tính ở chế độ safe mod
để quét( nhớ phải tắt system restore)
nếu bạn dùng BKAV thôi thì không đủ nên download 1 phần mêm nữa để quét sau đó có thể gỡ bỏ 1 trong 2 phần mềm nếu máy bị chậm hoặc bị xung đột.
bạn có thể vào: http://softvnn.com để dowload các phần mếm diệt vius.
chúc bạn thành công !