PDA

View Full Version : lỗi mở file trong visual studio .net

cuteboy_vn
08-12-2003, 20:15
chào các bạn, khi mình mở một file trong visual studio .net thì gặp phải lỗi sau:
The object is currently in use elsewhere.

mình chưa bao giờ gặp phải lỗi này trước đây, mong bạn nào chỉ giúp với

lam_lvl
10-12-2003, 18:59
Tại thời điểm bạn mở file đó thì đồng thời file đó cũng đang được mở bằng một màn hình khác !, kiểm tra lại xem !

cuteboy_vn
11-12-2003, 04:27
chào bạn lam_lvl, mình đã kiểm tra rất kĩ, không có cửa sổ nào khác được mở lúc đó cả...

cuteboy_vn
13-12-2003, 06:51
bà con ơi trả lời gấp giùm em đi. em có project sắp đến hạn giao rùi mà vẫn chưa xong, tại cái lỗi quỷ quái.
giúp giùm nhé, thanks

abcdef
13-12-2003, 17:46
Chắc là bạn mở file trong một method nào đó mà bạn lại gọi method đó nhiều lần.

cuteboy_vn
15-12-2003, 20:13
<quote>Chắc là bạn mở file trong một method nào đó mà bạn lại gọi method đó nhiều lần.</quote>

mình không hiểu rõ ý của bạn???

KEM_WALL
17-12-2003, 20:07
nếu xét không thấy chương trình nào đang sử dụng file đó thì lỗi trong code, đừng khóa file khi mở vì nếu bạn khóa lại thì khi bạn gọi method open file 1 lần rồi thì chương trình của bạn cũng sẽ không thể open lại trừ khi close và unlock file đó.

cuteboy_vn
18-12-2003, 04:19
nếu xét không thấy chương trình nào đang sử dụng file đó thì lỗi trong code, đừng khóa file khi mở vì nếu bạn khóa lại thì khi bạn gọi method open file 1 lần rồi thì chương trình của bạn cũng sẽ không thể open lại trừ khi close và unlock file đó:.

mình gặp lỗi này ngay những lúc open new project. mình nghĩ đó là do lỗi từ .Net Framework nhưng không biết sao để sửa...

KEM_WALL
18-12-2003, 21:36
hic, vậy thì cài lại đi ... cái IDE có vấn đề gòi

abcdef
19-12-2003, 23:06
Mình cũng có cái này muốn hỏi: Tại sao đoạn code sau đọc được nhưng lại không ghi được vào file?

Dim myFileStream As System.IO.FileStream
Dim myReader As System.IO.StreamReader
Dim myWriter As System.IO.StreamWriter
Dim addresses As String
myFileStream = New System.IO.FileStream("address.txt", IO.FileMode.Open)
myReader = New System.IO.StreamReader(myFileStream)
ddresses = myReader.ReadToEnd()
myReader.Close()
myFileStream.Close()
...
myWriter = New System.IO.StreamWriter("address.txt", True)
myWriter.WriteLine("Something")
myWriter.close()

White Rose
29-12-2003, 03:50
Trước khi dùng StreamWriter để ghi, bạn nên tạo FileStream fStreamvới các thông số FileMode, FileAccess và FileShare thích hợp, sau đó hãy instantiate myWriter từ fStream.