PDA

View Full Version : cần hỏi về vài lỗi của máy tính !!!

baklhong2001
14-07-2009, 21:40
máy của em sau 1 đợt bị spyware và em dùng chương trình để quét thì bị 1 số lỗi sau ai bik chỉ gùm em với ?
1/khi nhấn tổ hợp Ctrl + Alt + Delete thì nó ko hiện ra bản các file cần delete nữa mà hiện ra cái bản này

2/khi vô properties để chọn hình nền cho máy tính thì ko chọn đuọc nữa

3/khi em mở máy lên thì có 1 số file trong sytem 32 bị lỗi hay sao ấy mà nó hiện lên khoãng 5-7 bản gần giống như vầy chỉ khác tên file .( vd đây là em mở garena để chơi war thì nó hiện ra bảng này nhưng chơi thì ko có vấn đề gì hết ) ai bik cách khắc phục chỉ giúp em với ??? cái này nó ko gây trở ngại gì nhung khi mở máy lên mất công bấm ok đến cả chục lần ^^

superthin
14-07-2009, 22:05
Windows của bạn đã bị tả tơi hoa lá / nát bươm sao một trận cuồng phong rồi. Giờ thì không có cách nào để nó chạy ngon lành nữa đâu, các cách diệt virus, vá víu, sửa,... thất bại cả, trừ khi... cài mới lại Windows.

ngondensang2007
15-07-2009, 10:24
cài lại win chỉ là phương án cuối cùng thôi trước khi cài lại thử repair lại win xem sao đã

huysun
15-07-2009, 11:02
chắc chắn mấy lỗi này đều do virus
bác ghost lại máy là xong

baklhong2001
15-07-2009, 19:39
bạn nên quét virus bằng một chương trình của nước ngoài xem ,ví dụ kapersky ,hoặc bitdefender dùng thử 1 tháng,xong lại gỡ đi.bạn đang dùng cmc nên cập nhật rồi quét lần lượt.vấn đề regedit bạn có thể thử cách sau:
-mở run gõ gpedit.msc, theo đường dẫn user configuration->administrative templates ->system nhìn sang cửa sổ bên phải kick vào ctrl +alt +del options
kick vào khóa remove task manager chọn disabled .
mở run gõ gpupdate /force rồi enter
vấn đề màn hình nền bạn có thể thử cách sau:
-tương tự như trên nhưng không vào system mà vào desktop nhìn cửa sổ bên phải
chọn active desktop típ tục kick vào enable active desktop chọn disabled
típ kick vào active desktop wallpaper chọn disabled
mở run gõ gpupdate /force rồi enter
còn lỗi thứ 3 là do ứng dụng game của bạn bị lỗi hoặc lỗi mất file windows bạn thử cài lại game này nếu không đc thì bỏ đĩa win vào và mở run gõ sfc /scannow để bổ sung các file bị lỗi
cuối cùng khi các pp trên vô hiệu thì bạn nên repair lại win,tránh phải cài lại các ứng dụng

cảm ơn bác đã chỉ giúp ! em làm theo thì sửa được cái thứ nhất rùi còn cái thứ 2 sửa hem đuọc , cái thứ 3 chắc là trong quá trình quét virus chắc xóa mất mấy file đóa rùi , em dùng norton antivirus 2007 ( có người chỉ cách sử dụng được 10 năm lun ^^ ) . Sẵng tiện các bác cho em hỏi là làm sao để repair lại win vậy ? ( em ko rành it mong đừng chửi em hic ). 1 điều nữa là các bác ai bik làm sao tạo mật khẩu cho 1 folder ko vậy ??? ai bik chỉ giùm em cảm ơn trước ạ !!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

àh quên đây là cái ảnh thứ 2 em làm theo lời bác mà sửa hem được ạ

maihanh0309
15-07-2009, 22:43
Cái này khỏi sửa đi, cài lại máy cho lành. Đảm bảo sửa đc bệnh này sẽ có bệnh khác.

huysun
16-07-2009, 08:14
Cái này khỏi sửa đi, cài lại máy cho lành. Đảm bảo sửa đc bệnh này sẽ có bệnh khác.

:punk::yes: đồng ý :yes::punk:

baklhong2001
16-07-2009, 15:32
về vấn đề thứ 2 bạn có thể thử thêm cách này:
mở run gõ regedit
tìm đến khóa sau :HKEY_LOCAL_MACHINE\ Software\ Microsoft\ Windows\ CurrentVersion\ Policies\ Explorer
nhìn sang bên phải xem có key ForceActiveDesktopOn kô
nếu có thì xóa nó đi hoặc nhấp vào chuyển giá trị thành 0
sau đó típ tục tìm đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\ Software\ Microsoft\ Windows\ CurrentVersion\ Policies\ ActiveDesktop nhìn sang bên phải tìm key NoChangingWallpaper xóa đi hoặc chuyển về giá trị o
còn nếu không đc thì nên repair win thui
làm như sau:
cho đĩa win vào cho máy boot từ ổ cd

Khi thông điệp “Welcome to Setup” hiện lên, chọn “To setup Windows XP now, press Enter”. Nhấn Enter.
Chú ý: Bỏ qua dòng “To repair a Windows XP installation using the Recovery Console, press R”. Đây là bước khiến nhiều người nhầm lẫn nhất.

Chấp nhận thoả thuận sử dụng phần mềm License Agreement (nhấn F8), Windows sẽ tự động tìm thư mục cài đặt cũ.
Chọn ổ đĩa cài đặt bản Windows muốn sửa, chọn R để bắt đầu quá trình sửa chữa (Repair). Nếu không thấy lựa chọn To repair the selected Windows XP installation, press R như hình trên , ngừng quá trình khởi động ngay lập tức. Nếu cố gắng cài đặt, bạn sẽ cài mới Windows thay vì sửa chữa và ghi đè mọi dữ liệu trước đó!
Quá trình cài đặt sẽ tiếp tục tương tự như cài đặt mới Windows thông thường. Không nhấn bất kì nút nào khi Windows tự khởi động lại và hiện thông báo Press anykey to boot from CD.

Bạn chỉ việc đợi Windows tự thực hiện công việc và điền số đăng kí (Product Key), cũng như thiết lập thông tin địa lý, giờ khi được hỏi. Số đăng kí được ghi trên mặt đĩa CD, hoặc bạn có thể hỏi trực tiếp nơi bán đĩa (đôi khi được gọi là số Sê-ri)
thế là xong
còn trong window xp không hỗ trợ việc khóa thư mục
bạn chỉ có thể dấu đi thôi hoàn toàn không cho người khác nhìn thấy
nếu không rành cũng rất khó mở
còn nếu không bạn có thể lên google search có rất nhìu
nhưng nên cẩn thận với nhưng soft này mất data như chơi

cảm ơn bác rất nhiều !!! tình hình là em làm theo lời bác thì sửa được 2 lỗi đầu rồi ạ , còn cái lỗi thứ 3 thì hôm nay mở máy lên tự nhiên nó ko còn hiện mấy cái bản báo nữa mừng quá trời luôn ( ko hiễu lun ^^ ).một lần nữa em thành thật cảm ơn bác rất nhìu nhìu nhìu ^_^ .

ngoccong2001
16-07-2009, 15:37
Đã giải quyết xong vấn đề của bạn chủ topic rồi nhé :D

Mình close topic để tránh spam :D

Chúc tất cả vui vẻ.

Thân chào!