PDA

View Full Version : Mạng LAN và những yêu cầu để chơi game!

mynisd92
11-07-2009, 23:08
Đầu tiên em muốn nói là em search diễn đàn khá kĩ nhưng không tìm thấy câu trả lời, vì thế em post bài lên đây. Em đang nối mạng trực tiếp giữa 1PC và 1 Laptop bằng 1 sợi cáp chéo (Crossover). 2 máy đã nhận ra nhau, share dữ liệu Ok nhưng chơi game thì chịu. Em tét 1 số game cơ bản và thấy vài vấn đề:
1. Khi chơi starcraft và AOE1 thì em tìm hiểu thấy là phải cài đặt thêm IPX/SPX để có thể chơi. Em làm đúng như hướng dẫn và kết quả là starcraft chơi qua IPX thì được nhưng AOE1 thì 1 máy lập room máy kia nhìn thấy nhưng không vào được (Unable to join game).
2. 2 cái trên chỉ là các trường hợp hi hữu có thể chơi hoặc "suýt" chơi được. Em test thêm game CS1.6, Warcraft: Prozen throne, NFS:Most Wanted, Litter Fighter 2.0(cái này thì khó thật rồi không quan tâm)... và vài game nhỏ có LAN nữa em không nhớ, kết quả là không chơi được và còn không có được cái dấu hiệu kết nối như AOE1 (để còn hi vọng...)
Hi vọng anh nào gặp trường hợp như em mà giải quyết được có thể giúp em được không! Em cảm ơn trước!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Sau 1 thời gian tìm hiểu thì em đã hiểu ra lý do: em chưa tắt cái Firewall của Eset Nod32 nên kô play game đc! Nhưng cái AOE1 và WarIII nhìn thấy host rồi sao không vào được các anh nhỉ, có phải cài đặt thêm cái gì không anh?