PDA

View Full Version : Giấu tin trong dữ liệu đa phương tiện

phanmemviet
10-07-2009, 18:59
Chào các bạn!
Hiện nay, mình đang tìm hiểu về vấn đề an toàn bảo mật dưới hình thức giấu tin trong dữ liệu đa phương tiện (image, audio, video). Mình rất mong có thể được trao đổi thêm với các bạn. Đây là demo chương trình giấu tin mật mình viết. Chương trình có thể giấu tin trên các định dạng ảnh thông dụng (*.bmp, *.jpg, *.png, *.gif, *.pcx, *.tif) và âm thanh (*.wav). Chương trình có hỗ trợ mã hóa dữ liệu theo thuật toán Blowfish64, AES128. Rất mong các bạn download về dùng thử và cho góp ý thêm. Cảm ơn các bạn!
Đây là link download demo:
http://www.mediafire.com/?sharekey=e5577f6129a57544aaca48175a79d1c3e04e75f6 e8ebb871

bld
13-07-2009, 16:06
cảm ơn bạn rất nhiều
...
xin lỗi 1KB thì làm được gì bạn , dù cho có dùng thử thì cũng ít nhất là 1M chứ

phanmemviet
13-07-2009, 22:22
Cảm ơn bạn bld nhé!
Mình xin giải đáp thắc mắc của bạn. Trong giấu tin mật thì kích thước tin giấu thường không được nhiều (khoảng vài chục KB đã là lớn rồi). Lý do bởi vì kích thước tin giấu phụ thuộc vào đối tượng mang tin (tệp ảnh, tệp âm thanh...). Để giấu được 1MB như bạn nói thì đối tượng mang cũng phải "đồ sộ" không kém.
Phiên bản dùng thử mình chỉ giới hạn giấu <= 1KB. Nhưng bạn có thể gửi mã đăng ký qua email cho mình. Mình sẽ gửi lại cho bạn mã xác nhận, khi đó bạn có thể dùng đầy đủ tính năng nhất. ^^' Việc đăng ký là hoàn toàn free (chỉ mất công gửi email và check email chút thôi). Rất cảm ơn bạn đã sử dụng phần mềm của mình.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Mình rất cảm ơn các bạn đã download phần mềm của mình về dùng thử. Mình rất cảm ơn các bạn đã gửi mã đăng ký qua email cho mình. Mình cũng đã gửi lại mã xác nhận cho các bạn rồi đó(^^' các bạn check email giùm mình nha). Mình rất mong sẽ nhận được nhiều mã đăng ký hơn nữa của các bạn (cái này coi là kỷ niệm thôi ^^').

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tiện đây, mình cũng rất mong được trao đổi thêm với các bạn về giấu tin trong dữ liệu đa phương tiện. Hiện nay, mình đang tìm hiểu về vấn đề này. Mình có một số tài liệu bằng tiếng Việt cũng như tiếng Anh về giấu tin + thủy vân số. Bạn nào quan tâm thì PM lại cho mình nhé.

Target_Locked
13-07-2009, 23:33
cho mình hỏi tí, mục đích của việc giấu dó là gì?

phanmemviet
14-07-2009, 01:10
Mục đích của việc giấu thông tin đó là bảo mật thông tin dưới hình thức che giấu sự tồn tại của thông tin. Có thể so sánh giữa hình thức bảo mật bằng mã hóa với giấu tin như sau: mã hóa thì khiến cho người ta không hiểu được dữ liệu được bảo vệ là cái gì (vì đã được mã hóa theo hình thức nào đó) nhưng người ta vẫn có thể biết được sự tồn tại hiện hữu của thông tin (dù nó đã được mã hóa) -> tò mò và có thể phá hoại do vô tình hay cố ý. Nhưng hướng bảo mật mới là giấu tin thì khắc phục được điều đó: Giấu tin là hình thức nhúng một đoạn thông tin cần bảo vệ vào một đối tượng mang-cover (image, audio, video...) mà không làm thay đổi đáng kể chất lượng đối tượng mang (cảm nhận, kích thước). Với hình thức này thì bạn không hề biết đến sự tồn tại hiện hữu của thông tin giấu (thông tin giấu đã được mang một hình thức khác) -> khó có thể phá hoại (không nhận biết được đối tượng cần phá ^^').
Rất mong được trao đổi thêm cùng với bạn!

khuecntt
24-08-2010, 09:05
Bạn có thể gửi cho mình tài liệu và demo vè thủy vân số không?mình đang gặp khó khăn.thanks nha!!!!!!!

mat_buon_sp2
14-10-2010, 15:59
phnmemviet oi gui cho to ban demo ve giau thogn tin trong video, audio dc k? thanks mail cua t tr.thuyk33tin@gmail.com

thucbv
31-10-2010, 20:49
Mục đích của việc giấu thông tin đó là bảo mật thông tin dưới hình thức che giấu sự tồn tại của thông tin. Có thể so sánh giữa hình thức bảo mật bằng mã hóa với giấu tin như sau: mã hóa thì khiến cho người ta không hiểu được dữ liệu được bảo vệ là cái gì (vì đã được mã hóa theo hình thức nào đó) nhưng người ta vẫn có thể biết được sự tồn tại hiện hữu của thông tin (dù nó đã được mã hóa) -> tò mò và có thể phá hoại do vô tình hay cố ý. Nhưng hướng bảo mật mới là giấu tin thì khắc phục được điều đó: Giấu tin là hình thức nhúng một đoạn thông tin cần bảo vệ vào một đối tượng mang-cover (image, audio, video...) mà không làm thay đổi đáng kể chất lượng đối tượng mang (cảm nhận, kích thước). Với hình thức này thì bạn không hề biết đến sự tồn tại hiện hữu của thông tin giấu (thông tin giấu đã được mang một hình thức khác) -> khó có thể phá hoại (không nhận biết được đối tượng cần phá ^^').

Rất chính xác. Rất mong hợp tác cùng bạn

bechitchit
28-11-2010, 06:51
Chào bạn! Mình hiện đang tìm hiểu về "che dấu thông tin" bạn có thể gửi demo cho mình được không? Nếu có thêm cả phần lí thuyết thì càng tốt. Ah bạn cho mình xin thêm ít tài liệu nhá. Thank bạn rất nhiều. Đây là email của mình: anhanh1920@gmail.com.

starhoa
22-01-2011, 11:10
thanks phanmemviet. cậu có tài liệu gì về giấu tin trong ảnh (video, audio...) thì gửi cho mình qua mail là thuhoa88@gmail.com. với nhé. thanks cậu nhiều. hiện mình đang làm đề tài thực tập trên trường về giấu tin trong ảnh. hi vọng có sự giúp đỡ của cậu.:)

thanhdanhsoft
19-02-2011, 17:03
Cái này cũng hay, mình thì chưa nghiên cứu qua, nếu có thì tham khảo thêm cũng hay.