PDA

View Full Version : Giúp mình: lỗi này là lỗi ở HDD hay lỗi gì

small_cat42
10-07-2009, 09:33
hic, hum qua post bài bị lỗi , hum nay post lại :(
máy mình gần đây nó có mấy triệu chứng thế này:
- cách đây 4 hôm, khi đang chat chit thì tự nhiên nó hiện ra màn hình xanh, báo lỗi gì đó về ô nhớ và iu cầu restart, mình restart lại thì nó ko boot được, báo là disk boot failure... , theo hướng dẫn search trên net mình vào BIOS ,chỗ standard cmos chỉnh cho nó tự cập nhật lại thông số ổ cứng thì máy vào dược bình thường ( vậy mà lúc bị hư đem ra icare cái ông ở đó cẩm ổ cứng mình nghía 1 cái phán hết hạn bảo hành rồi, nghía thêm cái nữa phán ổ này hư rồi, pro vãi, chỉ nhìn cũng biết hư @@ ). Khi vào được mình đã dùng đĩa boot sửa lỗi bad sector nhưng ko có lỗi nào bị cả
- hum qua khi đang chơi warcraft tự nhiên trên màn hình xuất hiện rất nhanh 1 số kẻ dọc rồi máy tự restart, ssau đó vào chơi được 1 lúc máy cũng bị lại như thế, và lần này lại disk boot failure. khi này mình chỉnh lại trong bios như trên nhưng chỉnh hoài nó ko chạy ( khi vào bios mình để ý thấy có 1 số chữ trên hàng dọc nhấp nháy ở vị trí những kẻ sọc khi trước), và sau 1 lúc chỉnh tùm lum ko nhớ là chỉnh gì thì lại vào được...
triệu chứng như trên thì máy mình bị gì hả các bạn & chỉ mình cách khắc phục, chứ rủi vài bữa nữa nó lại tiếp tục thế này thì zzz

máy mình là P4 3.0ghz, hdd samsung sata 2 80gb, card onboard .
thanks ^^

Hunter IT
10-07-2009, 09:41
Màn hình xanh ( hay còn gọi là "màn hình xanh chết chóc") ,nếu gặp thì 1 99% là phải cài lại win . Bạn không cần suy nghỉ gì nhiều.

anhmanh550
11-07-2009, 10:12
máy mình bị thế rồi.Tự dưng màn hình có nhiều đường chạy ngang qua, màn nháy nháy nhiều lần, mất màu rồi tịt luôn.
Lỗi ram mà.Mình tháo Ram ra lau lại cắm vào chân khác lại chạy ngon chẳng cần phải cài lại win