PDA

View Full Version : Nhịn đói 3 ngày ...thi đại học => chính phủ nghĩ gì???

MARKYMUI
08-07-2009, 17:05
Nhịn đói thi đại học
(Dân trí) - Có những điều tưởng chừng chỉ còn là dĩ vãng. Nhưng không ngờ, nó vẫn hiện diện trong những ngày thi đại học năm nay. Ở trường ĐH Sư phạm TPHCM, chúng tôi gặp thí sinh Bích Thị Xuân, mới hay rằng, em đã nhịn đói 3 ngày trong đợt thi khối A (3-5/7).
3 ngày không ăn cơm

Một mình đón xe vào Nam, Bích Thị Xuân, quê ở Bình Thuận gắng vượt qua nỗi sợ vùng đất lạ, nỗi nhớ nhà vây quanh. Cầm 500 ngàn dằn túi, Xuân được giới thiệu vào một chỗ trọ bên cạnh điểm thi ở trường THCS Hoa Lư (Q.9, TPHCM). Trong 6 ngày từ 30/6 đến 6/7/2009, Xuân chỉ phải trả 200 ngàn đồng. Nhưng bấy nhiêu cũng là quá nhiều với em. Liên tục trong 3 ngày trước buổi thi đầu tiên, em nhịn đói. Những người cùng phòng trọ thấy em học sinh này cứ nằm nhà suốt ngày, không ăn gì cả nên thấy lạ.

Rồi cô chủ nhà biết chuyện, hỏi vì sao em không ăn gì? Em nói tránh bảo đi xe khó chịu nên không ăn được. Nhưng thật ra, em sợ không đủ tiền cho đợt thi lần sau. Đến ngày thứ 4, em được cô chủ nhà mời cùng ăn chung bữa cơm. Thức ăn có thịt nhưng thiếu cá, món em vẫn thường ăn ở nhà. Vậy là em múc cơm chan nước tương. Sống ở vùng biển, Xuân không biết ăn thịt. Cả nhà em cũng vậy.

Bích Thị Xuân khoe với chúng tôi, em có thể nhịn đói được 4 bữa liên tục. Vì ở nhà em quen ăn ít và có bữa phải nhịn đói nên quen rồi. Nhà có 7 miệng ăn, gồm cha mẹ và 5 người con. Bữa cơm dọn ra, mọi người đều nhường nhau. Mẹ nhường cơm cho con. Xuân nhường cơm cho các em, vì Xuân là chị hai trong nhà. “Mỗi bữa ăn một chén nên giờ nhịn đói cũng không thấy sao hết”, Xuân nói.

bibimeo
08-07-2009, 17:28
Do em này thiếu thông tin chứ có chỗ phát cơm miễn phí cho thí sinh nghèo mà sao lại phải nhịn như thế.

Hanaziki
08-07-2009, 17:50
Do em này thiếu thông tin chứ có chỗ phát cơm miễn phí cho thí sinh nghèo mà sao lại phải nhịn như thế.
sao phải dùng những từ này để nói về một số phận một con người !

tranvu007
08-07-2009, 20:00
sống chết mặc bây, các quan nghĩ thế

kinglaptop
08-07-2009, 20:12
đừng vội kết tội thế ...đã có phản hồi rồi đây http://dantri.com.vn/c20/s20-335973/quy-khuyen-hoc-ho-tro-nu-sinh-nhin-doi-thi-dh.htm

huongct
08-07-2009, 20:36
Tui thấy hoàn cảnh như vậy mà vẫn gắng thi đại học thật đáng khen. Có thể chương trình THX của anh Lý xem xét chăng ?. :D

dly
08-07-2009, 20:56
Tin Học Xanh luôn sẵn sàng trơ giúp trong mức độ nào đó có thể được bạn ạ. Chì tiếc rằng vòng tay của THX vẫn còn quá nhỏ.

MARKYMUI
08-07-2009, 21:36
đừng vội kết tội thế ...đã có phản hồi rồi đây http://dantri.com.vn/c20/s20-335973/quy-khuyen-hoc-ho-tro-nu-sinh-nhin-doi-thi-dh.htm

Vậy là xung quanh ta vẫn còn nhiều người tốt...như mình.
Cảm ơn những tấm lòng vàng đã cho mình còn thấy : CUỘC ĐỜI VẪN ĐẸP SAO, TÌNH YÊU VẪN ĐẸP SAO...

echop91
08-07-2009, 22:20
hic.thương bạn quá,cháu đi thi sung sướng hơn bạn nhiều,bố mẹ lo cho tất.

CNTTSG
10-07-2009, 12:49
thật là tội cho em quá.....Vậy mà vẫn cố gắng thi đại học

yeusinhly
10-07-2009, 13:32
Nghĩ đến câu chuyện người vô gia cư ở Mỹ được vào ĐH Ha vớt và được hơn 20 trường ĐH tại Mỹ mời vào học với trường hợp này mà thấy ớn.

Không hiểu bên nó(Mỹ) không có Hộ khẩu và học phí thì làm sao vào Đh được nhỉ

kenny_chicken
10-07-2009, 14:12
Hộ khẩu là cái đíu gì ? Có ăn được không ?

bluesky1612
10-07-2009, 15:18
Hộ khẩu ko ăn được, nhưng ko có hộ khẩu thì...hơi khó để ăn.

Bạch Linh
10-07-2009, 15:33

Không biết trước ngày thi người ta có phát cơm không nhưng hôm qua thì thấy có. Ngay cạnh nhà mình ở là trường học, trưa hôm qua lúc đi về có để ý xem thì thấy có mấy bạn tình nguyện đứng phát cơm chay cho thí sinh đi thi.

Mình thì không thể nhịn nổi một ngày mà bạn này tới 3 ngày thì đúng là bái phục thật. Người ta nói bữa ăn sáng là quan trọng nhất trong ngày vì cung cấp năng lượng cho cơ thể sau một đêm dài cũng như giúp tinh thần minh mẫn để làm việc. Nhìn đói lâu vậy sao mà thi chứ. Nhiều bạn có hoàn cảnh thật tội nghiệp.

huongct
10-07-2009, 16:51
Bạch Linh mà thiếu một bữa trong ngày, tới giờ chắc đâu có bụ bẫm như vậy phải hông ?. :D: