PDA

View Full Version : Cai Linux voi Win2K tren mot may?

thiensu
25-09-2002, 17:32
Chào các bạn!

Minh muốn tìm hiểu linux, nên mình định cài thêm linux trên máy đã có sẵn Win2K. Bạn nào biết xin chỉ dùm.
Khái niệm về partition? Có phải một ổ dĩa logic chính là một partition không?
Nếu có thể các bạn post hướng dẫn chi tiết dùm.

Thanks in advanced.

|2[][]T
26-09-2002, 23:27
Hmmm. muốn cài thì dễ thôi.
Đầu tiên, bạn phải dùng Partition magic, hay cái gì gì á *mạnh* như vậy, |2[][]T nói mạnh như vậy vì Partition magic có thể resize partion có chứa windows mà không xóa đi dữ liệu. Sau đó chừa khoảng 2.0 Gb trống để cài Linux.
Sau đó thì bỏ đĩa vào cài đến lúc chia Partition thì chọn Disk Druid vì dễ sử dụng. Để cài dược Linux căn bản bạn cần có 3 mount points (mount point cũng tương tự như là partition vậy á), thứ nhất là root ký hiệu là /, chiếm phần lớn phần dung lượng đĩa để trống, thứ 2 là swap, có dung lượng gấp đôi số luợng RAM của bạn (ví dụ bạn có 256Mb Ram, thi swap cần khoàng 500 Mb), thứ 3 là /boot, cần khoảng 20 Mb.
Sau đó thì cứ tiến hành cài Linux với những thứ mình cần rối đến khi cài Boot manager, bạn có thể chọn Lilo hay Grub, tốt nhất là nên chọn Lilo, cài lên Master Boot Record.
Đơn giàn như vậy thôi, khi cài Lilo xong thì khi boot máy sẽ hiện lên thông báo chọn Linux hay la Windows2000, lúc đó thì tùy bạn.
Ok, có gì thì hỏi tiếp nghen.
Gudlux

khongdunghang
27-09-2002, 00:03
Cài xong thấy xuất hiện L! Là sao?

namnh
27-09-2002, 08:22
An toàn nhất thì để /boot trước 8GB. Lúc đó thì hết xuất hiện chữ L.

Xiển Bột
27-09-2002, 08:38
www.linux.org/docs/index.html

www.tldp.org/HOWTO/mini/Linux+NT-Loader.html

chuotluoi
28-09-2002, 21:46
to thiensu,
Nếu đã có Win 2k rồi thì không cần phải cài boot loader cũng được vì 2k có sẵn rồi mà!!!!:-) u có thể config lại boot loader lại trong boot.ini để chạy 2 HĐH

to khongdunghang,
Chữ L nghĩa là lilo chỉ mới đọc được 1 ít phần đầu của file lilo.conf thôi, điều này không có nghĩa là lỗi hoàn toàn ở phần mềm mà có thể con do phần cứng nữa (có lần hồi lâu tui cũng bị vậy, máy mình không chạy được nhưng đưa qua máy thằng bạn thì chạy ngon ơ !!!:-/ Thật là khó hiểu ?!?!?)
u có thể xem lại file config lilo coi có gì sai không rồi chạy lại lệnh :
lilo
khởi động bằng fd0 á!!!
Nếu vẫn không được thì cài lại dùng GRUB có thể sẽ boot bình thường vì theo tui thì GRUB có vẻ mạnh hơn (và đẹp hơn, điều này thì chắc chắn rồi!!!:-)

|2[][]T
30-09-2002, 00:18
gởi bác chuột lười:
GRUB có một số vấn đề với card màng hình S3 chạy trên laptop, có thễ làm máy ngưng hoạt động trong khi LILO thì không, với lại chỉ là boot loader thôi mà, LILO cũng có GUI vậy. hehe
Với lại bác boot thấy chữ L thôi thì bác làm sao vô được Llinux đễ sữa file???

namnh
30-09-2002, 08:15
Vẫn dùng đia mềm hoặc cắm ổ sang máy khác vẫn sửa được mà!

chuotluoi
04-10-2002, 05:25
thì bởi vậy mới nói là phải dùng đĩa mềm khởi động vào linux, chú |2[][]T này thiệt là..........??!?!?!?!

vikhoa
04-10-2002, 09:11
Tùm lại là nếu dùng Lilo thì nên chừa 20MB đầu tiên của HDD cho Boot hả ?

|2[][]T
05-10-2002, 21:35
haha, sorry bac chuotluoi, không đọc kỹ lắm!!! hi hi...

chuotluoi
05-10-2002, 23:12
Tùm lại là nếu dùng Lilo thì nên chừa 20MB đầu tiên của HDD cho Boot hả ?

to vikhoa,
không hẳn phải là vậy!!!!:-/ 20MB dành cho boot là nơi chứa nhân và các thứ cần để khởi động thôi. Thương thì có thể chỉ chia 2 par, 1 dùng cho "/" và một cho "swap".Nhưng khi ổ cứng quá lớn thì chia bớt ra với lại chia thành nhiều par để dễ quản lý ấy mà...:-/

carot007
07-06-2011, 15:16
em vừa mới cài tử cái đó thấy hay hay các bác à nhưng mà mỗi tội hơi khó dùng nha

ohohmygod
21-06-2011, 10:50
kiến trúc PC ( của IBC ) cho phép chia được tối đa 4 primary ( hay logical ) partition, trên mỗi logical cho phép chia tiếp 4 partition nữa --> về lí thuyết có thể chia tối đa 16 partition hay cài 16 hệ điều hành khác nhau trên 1 ổ đĩa .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ubuntu cho Desktop có chương trình Wubi hỗ trợ việc cài hệ điều hành Ubuntu trên win mà không cần phải chia ổ, cài đặt riêng
Bạn tham khảo : http://wiki.ubuntu-vn.org/index.php/C%C3%A0i_%C4%91%E1%BA%B7t_Ubuntu_t%E1%BB%AB_Window s