PDA

View Full Version : Nhất Nghệ hay TTTH ĐH Tự nhiên ???

westlife183
01-07-2009, 18:17
Chào các bác !!!
Em đang định học MCSA và CCNA, nhưng đang phân vân giữa hai nơi là Nhất Nghệ và trung tâm tin học ĐH Tự nhiên.

ĐH Tự nhiên thì gần nhà, đi chưa tới 5 phút, nhưng không biết chất lượng dạy thế nào, tỉ lệ đỗ 2 chứng chỉ này ra sao (em không quan trọng bằng cấp, quan niệm học là phải dùng được, nhưng nếu học 1 nơi mà tỉ lệ đỗ thấp quá thì...). em có thằng bạn đang học ở đây, hỏi gì nó cũng bảo "tạm được", nên không biết sao...

Nhất Nghệ thì hơi xa, lại phải qua những tuyến đường hay kẹt xe...về chất lượng, người thì khen rất tốt, người thì bảo dạy theo kiểu "mì ăn liền", "học vẹt"...mà MCSA bên này dạy đến 6 tháng, còn bên Tự nhiên có 3 tháng thôi, vậy là sao các bác ??

Cuối cùng cho em hỏi là nên học MCSA hay MCITP ạ
Cám ơn các bác!!!

Coffee Prince
01-07-2009, 22:29
Mình trả lời bạn theo nhận xét của mình nhé, Nhận xét của mình có thể nhiều bạn phản bác nhưng mình nói trước là theo ý riêng của mình. Mình cũng đã từng học MCSA tại nhất nghệ nói chung thì học thực tiễn, bày mình rất nhiều thứ. Nhưng cái mà mình muốn nói ở đây sau khi hoc là nó giống học nhiều mà chẳng biết bao nhiêu, cách dạy của nhất nghệ là dạy lab, dạy cách làm rồi mình làm theo không sâu về lý thuyết, về nguyên tắc hoạt động nên đôi lúc làm theo vậy chứ không hiểu bao nhiêu. Vì vậy bảo đảm rất dễ quên, đa số nếu cùng một câu hỏi hay bài lab về phần đó nhưng khác đi 1 chút thì có rất nhiều người không biết làm theo mình đó là do không hiểu vấn đề mình làm ( đây là nhận xét của mình thấy đa số trong lớp mình học), thầy dạy nhanh. Theo mình nếu ai học nhất nghệ mà có khả năng đọc sách tiếng anh tốt thì nên học, vì đọc mấy cuốn MOC mình hiểu rất rõ vấn đề, lên lớp thầy dạy sẽ hiểu rất sâu và thấm rất lâu. Có vấn đề mình đọc sách chưa rõ có thể hỏi từ đó nó biến kiến thức thành riêng của mình được, chứ không đọc sách mà chỉ làm lab như nhất nghệ là chết, thực sự đó. Mình hiện đã đi làm thì thấy cách học như vậy rất nguy hiểm. Còn về TTTH DH KHTN thì mình chưa học nên không có ý kiến. Chúc bạn tìm được chổ học hiệu quả.

tran_khai
02-07-2009, 11:05
học mạng MCSA sự lựa chọn tốt nhất là nhất nghệ trung tâm của microsoft.

ở đó dạy thuc hành khá tot, đủ kiến thức đi làm,

tránh xa ở khoa hoc tu nhien

tuanmsvn
02-07-2009, 14:42
Mình trả lời bạn theo nhận xét của mình nhé, Nhận xét của mình có thể nhiều bạn phản bác nhưng mình nói trước là theo ý riêng của mình. Mình cũng đã từng học MCSA tại nhất nghệ nói chung thì học thực tiễn, bày mình rất nhiều thứ. Nhưng cái mà mình muốn nói ở đây sau khi hoc là nó giống học nhiều mà chẳng biết bao nhiêu, cách dạy của nhất nghệ là dạy lab, dạy cách làm rồi mình làm theo không sâu về lý thuyết, về nguyên tắc hoạt động nên đôi lúc làm theo vậy chứ không hiểu bao nhiêu. Vì vậy bảo đảm rất dễ quên, đa số nếu cùng một câu hỏi hay bài lab về phần đó nhưng khác đi 1 chút thì có rất nhiều người không biết làm theo mình đó là do không hiểu vấn đề mình làm ( đây là nhận xét của mình thấy đa số trong lớp mình học), thầy dạy nhanh. Theo mình nếu ai học nhất nghệ mà có khả năng đọc sách tiếng anh tốt thì nên học, vì đọc mấy cuốn MOC mình hiểu rất rõ vấn đề, lên lớp thầy dạy sẽ hiểu rất sâu và thấm rất lâu. Có vấn đề mình đọc sách chưa rõ có thể hỏi từ đó nó biến kiến thức thành riêng của mình được, chứ không đọc sách mà chỉ làm lab như nhất nghệ là chết, thực sự đó. Mình hiện đã đi làm thì thấy cách học như vậy rất nguy hiểm. Còn về TTTH DH KHTN thì mình chưa học nên không có ý kiến. Chúc bạn tìm được chổ học hiệu quả.

Bạn có thể nói rõ hơn về việc học lab với Nhất Nghệ kết hợp với việc tự đọc MOC được không? Phân tích chi tiết thêm 1 chút để mọi người cùng hiểu những điều MOC đem lại và những điều làm lab đem lại. Nói chung chung như vậy chưa rõ và thuyết phục lắm.

rooneymu
02-07-2009, 16:20
CCNA thì bạn học ở VNPRO đi. Tốt nhất rồi.

diskus
03-07-2009, 09:36
Học ở Nhất Nghệ, KHTN, VNPro ... hay ở đâu cũng vậy. Lên lớp giáo viên chỉ có thể trình bày những vấn đề chính, còn để đào sâu nghiên cứu thì bắt buộc phải đọc sách, đối với Microsoft thì nên tìm các cuốn training kit mà đọc.

Riêng mảng đào tạo Microsoft thì Nhất Nghệ là #1.

memberIT
06-07-2009, 23:23
Đúng như bạn diskus nói đó , học vẫn là do mình thôi . trong forum có vài topic để bình chọn chỗ học tại TP HCM ... bạn xem qua thì sẽ rõ chọn nơi nào .

em iu IT
08-07-2009, 10:11
KHTN thì mình không biết, nhưng NHất nghệ thì tụi bạn mình học bên đó khen nhiều lắm. Mình không thích học mạng chứ không cũng qua bên đó chơi cho biết

Killer PS2
08-07-2009, 19:10
nếu học KTV Mạng Máy Tính thì nên học ở DHKHTN :D