PDA

View Full Version : [DIS]Ask about CCNA topic.

Liwh
25-09-2002, 13:21
Cho Liwh hoi mot chut:
1.poll:CCNA viet ma sao kkhong co ban nao cho y kien het vay? Chi co moi chi Quynh.

2.Các bạn nghi co nen noi ve Simulator de config Router,Switch khong ? Vi mot so ban khong the di hoc duoc thi co the dung simulator mà, tat nhien la khong bang. Nhung co con hon khong ma. Vì kiến thức thì CCNA cũng nặng về config nữa.

3.Còn các bạn nếu biết về CCNA hãy post bài lên để các bạn khác không biết có thể học hỏi. Còn nếu bạn nào không biết thì post lên để nếu được thì mới có thể giúp đỡ chứ. Có thể post vào đây, vì bên kia để đọc liên tục cho dễ coi.

Mong sự đóng góp của các bạn
Thân.

khongdunghang
25-09-2002, 13:38
Ys!
EIS dạy 1 môn CCNA 290USD.....khiế[p

vikhoa
25-09-2002, 13:39
Liwh có thể post bài về RouterSIM thì tốt quá.

NamHung
25-09-2002, 14:46
Bài viết được gửi bởi khongdunghang
Ys!
EIS dạy 1 môn CCNA 290USD.....khiế[p
Vậy hả, vậy là còn ...rẻ hơn quá nhiều so với bên SaigonCTT
SaigonCTT chia "học sinh" ra hai loại
1. Biết tương đối: $1150 / 9 tháng (Chưa bao gồm lệ phí thi CCNA $150)
2. Biết chút xíu --> chưa biết (!): $1350 /12 tháng (chưa bao gồm lệ phí thi CCNA)
:cool: :cool: :cool:
Vậy ai rẻ hơn ???

khongdunghang
25-09-2002, 15:20
Hết học!
SaigonCTT dạy trọn gói mà bạn!
Chu dau day 1 mon CCNA

Liwh
25-09-2002, 19:16
SaigonCTT dạy trọn gói CCNA và chỉ CCNA thôi là ....(như nói ở trên). De hom nao ranh Liwh len xem EIS day the nao, co gi se noi cho moi nguoi biet chat luong. :) Giao duc la nghe hai ra tien hic.hic....
Vay cuoi cung làm luôn RouterSim hen. Nhưng anh Khoa có bản nào ? Em chỉ có của Boson mà thôi.
Thân

Neo
26-09-2002, 18:57
Liwh wrote: Các bạn nghi co nen noi ve Simulator de config Router,Switch khong ? Vì kiến thức thì CCNA cũng nặng về config nữa.

RouterSIm là giải pháp tốt khi thiết kế 1 mạng mới, khi tự học CCNA vì hỏng phải lúc nào cũng có 3-4 cái Router để thực hành.
Cũng có thể làm trên Router thiệt bằng cách telnet vô một số Router cho xài miễn phí trên mạng, tuy nhiên tập lệnh & quyền hạn, số người xài cùng 1 lúc có phần hạn chế .

Các bài viết chia sẻ kinh nghiệm thực hành như nối 2 Router, chuẩn modem V35, ... là rất cần thiết

Còn các bạn nếu biết về CCNA hãy post bài lên để các bạn khác không biết có thể học hỏi. Còn nếu bạn nào không biết thì post lên để nếu được thì mới có thể giúp đỡ chứ.

Để soạn bài & post lên rất tốn thời gian & công sức, nếu các bạn khác chỉ đọc thôi mà ko có ý kiến gì thì sẽ lỡ mất cơ hội học nhiều điều hay!

EIS dạy 1 môn CCNA 290USD
Khoá học của EIS dạy theo sách ICND dựa trên nền Academy của Cisco, lực lượng giảng viên có bằng cấp, kinh nghiệm cũng tương đương bên SGCTT, thiết bị đầy đủ để thực hành, nên bạn yên tâm là học xong có thể làm được.
Cheers!

monkey
26-09-2002, 21:25
Cisco Config Maker cũng đáng để ghé mắt xem qua :)

yuna_admirer
28-09-2002, 00:34
Cisco config marker rất hay , đặt biệt là chức năng delivery config của nó qua ethernet của Router , nhưng công bằng mà nói thì nó chỉ dành cho newbie mà thôi ! Mất thời gian nủa !

thangnho
28-09-2002, 01:30
Chao moi nguoi...minh la linh moi vao...va cung dang hoc ve CCNA..nhung cung khong co nho nhieu gi may..thiet kho wa...cung muon tham gia gop phan ma ko biet noi cai gi day...:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Neo
28-09-2002, 09:55
Đừng bỏ sót http://www.hat.50g.com của huycisco.

thangnho
29-09-2002, 09:22
Cám on neo nhiều lắm, cái link này hay wá...Thằng nhỏ mới ghé qua thử thôi, sẽ có thời gian vào để luyện tậplol

huycisco
30-09-2002, 11:42
Bài viết được gửi bởi thangnho
Cám on neo nhiều lắm, cái link này hay wá...Thằng nhỏ mới ghé qua thử thôi, sẽ có thời gian vào để luyện tậplol

Ban hoc CCNA o dau ,tu hoc hay la SaigonCTT :question:

Liwh
14-10-2002, 16:36
Các bạn thử cho ý kiến xem. Bây giờ có 2 trường phái:
* Muốn viết tiếp về Routing sâu hơn nữa như floating route, unequal load- balancing, redistribute, troubleshoot routing ...
* Muốn nói tiếp vấn đề CCNA.
Tuỳ ý các bạn nhé, cứ góp ý để tụi này còn biết mà viết thread CCNA #1 tiếp theo kiểu nào.
Thân

monkey
14-10-2002, 17:56
viết tiếp về CCNA

Neo
14-10-2002, 18:46
Ý tớ dzầy nè:
- Viết song song nhiều vấn đề liên quan vì kiến thức CCNA chưa đủ
- Viết bắt đầu từ căn bản, đào sâu vấn đề để có các ý tưởng sáng tạo...
- Từ từ post nội dung mới, thử đi sâu hơn một chút về Routing xem sao.

chocchoc
18-10-2002, 00:54
đúng rồi đó, có thể viết thêm về giải thuật RIP, IGRP .....
tại sao dùng rip, tại sao dùng IGRP trong Router Cisco? Ưu và khuyết điểm của từng giải thuật, và ứng dụng trong thực tế hiện nay ? sorry, mình chỉ biết thắc mắc thôi , các bạn biết thì chỉ dùm....:)

yuna_admirer
18-10-2002, 01:13
Bạn từ từ bạn ơi . Để mình viết hết về static route bên poll đã , rồi sẻ tới dynamic ok

linhdt
18-10-2002, 16:05
em mạo muội hỏi 1 chút: cái thread case study là học về gì vậy, chả hiểu nghĩa tiếng Việt nó ra răng ?
Các bác viết bài hay quá, vỗ tay hoan hô!

yuna_admirer
18-10-2002, 18:32
híc , Thread Case Study , nói cho đúng nghỉa là học theo chủ đề .
Thread là giống như thread ở đây . Từ Case study có nghỉa là bài tập tình huống .

Thread Case Study là bài mà nếu bạn học ở học viện mạng Cisco thì sẻ làm ở semester 3 , LAN-Design .

Neo
18-10-2002, 19:47
yuna wrote: Bạn từ từ bạn ơi . Để mình viết hết về static route bên poll đã , rồi sẻ tới dynamic ok

He he, yuna sắp chết ngộp rồi hả, kêu Liwh kéo cho vài bài. Tên này mém chết nên sợ quá hỏng dám post nữa. :))
Bà con từ từ 1 chút đi, đọc hết cái đống hỗn độn đó cũng đuối rồi.
Chậm mà chắc, nhanh quá chắc đua không nổi đâu...

tieuthusinh
30-10-2002, 21:41
Co ai trong dien dan dang hoc tai Hanoictt khong vay?

yuna_admirer
30-10-2002, 21:43
O

linhdt
31-10-2002, 09:12
Học ở đâu thì đâu có gì quan trọng đâu, cái chính là kiến thức ý chứ, dúng không các admin ?

tuancuong
22-11-2002, 10:00
Ha ha , tui mới lên forum này !
Tui mắc cười quá , tui cũng như các bạn từng tìm hiểu về Saigon CTT với EIS, thấy ai đó nói Saigon CTT "trọn gói" gì đó CCNA , còn EIS chỉ có CCNA. Hai cái là một mà, cái gì mà trọn gói (?). Tui học ở EIS nè ! Thằng bạn tui học ở CTT. Cuối cùng hai thằng cũng chỉ có CCNA giống nhau !
Ở EIS nếu bạn chưa có kiến thức về mạng căn bãn thì đăng ký thêm lớp mạng căn bản, còn biết rồi như tui (!) thì khỏi ( hi hi ).
Nếu bạn rành mạng căn bản rồi mà dám ngon thì cứ đăng ký học lớp "căn bản" rồi thi. Cuối khóa cao điểm nhất lớp là "ẳm" trọn học bổng "1 khóa CCNA" , xem như chỉ tố có 50$ mà học được CCNA, chưa kể nếu học kỹ CCNA 1 chút, cuối khóa "ẳm" tiếp cái học bổng để học thêm lớp Implemetaton (!).
Tui đọc qua phần giới thiệu lớp implemetation còn thấy mê quá, toàn là các bài thực hành "chiến đấu" không. Như mà hết tiền rồi !

Đừng nói tui chảnh nha, nhưng mà tui mới thi đậu tháng này, nên còn đang sung lắm, các bạn thích bàn về chủ đề gì trong CCNA nhớ post lên cho tui tham gia với ! Bảo đảm hổng rõ ràng hổng ăn tiền !

Liwh
22-11-2002, 10:16
Ok, nếu tuancuong có nhã ý thì xin bạn góp mấy bài về phần switching cho các bạn khác học hỏi nhé.
Ở đây không có ai nói bạn chảnh đâu, bạn đừng lo. Chúng mình trao đổi để cùng tiến bộ mà.
Còn một chuyện khác, học ở EIS và CTT có khác biệt 1 chút thôi. Đó là Academy Certification, như các bạn cũng đã discuss thì nếu có được cả CCNA và chứng nhận của Academy thì ngon hơn phải không bạn.
Thân

Neo
22-11-2002, 18:13
Hê hê, tui có đồng minh post bài rồi í.
Bạn tuancuong đừng tự tin quá.
Chất lượng, kinh nghiệm, phong cách viết bài của mấy bạn SGCTT vẫn là nhứt đó :)

yuna_admirer
22-11-2002, 19:42
Không ai hơn ai cả , chào mừng bạn tuấn Cường đến forum . Bạn post bài về Switching + Vlan , trunking , etherchannel đi .

RedAlert
17-01-2003, 08:59
Hey!!!
Minh rat thich nhung bai cac ban post len . Mong cac ban van cu deu nhu the . Ca co ban lan nang cao . À nay, minh khong hieu tai sao IGRP tinh metric bang Delay, Reability, load, bandwidth, MTU lai con co hopcount default la 100 minh khong hieu chi tiet nay . Mong message. Than

yuna_admirer
17-01-2003, 12:08
EIGRP/IGRP tính metric bằng Bandwidth / Delay / Load /Reliability /Loading. Default chỉ là bandwidth và delay thôi , tức là k1 và k2 trong công thức tính bandwitdth bằng 1 . Vì sao ? trong tài liệu hẳn là giải thích khá kỷ mà . RIP tính theo HOP , nên không phân biệt loại đường truyền , 1 đường T1 1.5 M = 1 đường dial-up 56k ???? Nghe là thấy không đồng ý rồi .

Hopcount 100 chỉ là số hop maximum của IGRP thôi , không có tính vào trong công thức tính metric đâu . Có nghỉa là , nếu một route sẻ trở thành invalid khi vượt qua 100 hops. Đó là đặc trưng của distance-vector dựa trên giải thuật Bellman-Ford mà .

hoamidanghot
01-06-2006, 19:37
Yuna ơi, hình như bạn có nhầm hay sao á, IGRP/EIGRP đều có max hop count là 255 mà và tham số cuối cùng trong số Bandwidth/ Delay/Load/Reliability/Loading không phải là Loading mà là MTU.