PDA

View Full Version : Phần cứng

tiendungsqtt
27-06-2009, 16:25
Alo, các bạn giúp mình với, mình có 1 máy tính để bàn, gần đây cứ đang chạy nó lại tự động restart, mình không khắc phục được, help me!

kimson1107
27-06-2009, 18:20
làm sạch chân Ram rồi thử lại nếu ko đc thì thử bằng Ram mới xem...

bosock1993
28-06-2009, 03:12
Eo máy bạn bị nhiễm virut rồi cài lại Win đi là hết àh !! hok phải do RAM đâu bạn .

unlimited
28-06-2009, 10:32
Alo, các bạn giúp mình với, mình có 1 máy tính để bàn, gần đây cứ đang chạy nó lại tự động restart, mình không khắc phục được, help me!

-Kiểm tra lại OS của bạn xem có bị virus,lỗi gì không?OS lỗi cũng là 1 trong những nguyên nhân khiến máy restart lại->lỗi này hay gặp đấy.

-Kiểm tra xem quạt chip của bạn còn quay không?Nếu còn quay thì nhiệt độ CPU là bao nhiêu?(kiểm tra bằng phần mềm everest chẳng hạn)Nhiệt độ CPU quá cao cũng dẫn đến tình trạng máy bị restart.

-Kiểm tra xem nguồn của bạn có cung cấp đủ điện cho cả hệ thống máy tính không?Bằng cách rút bớt WC,CD,quạt case chỉ để lại mỗi HDD,Ram,Chip,Main để máy chạy thôi.Nếu máy bạn đang chạy nguồn xịn như CM,Acbel,thermaltake...có lẽ vấn đề này hiến khi xảy ra trừ khi máy bạn quá khủng mà sử dụng con nguồn xịn nhưng công xuất hơi nhỏ thì vẫn có khả năng.Hoặc bạn có thể mượn 1 con nguồn của ai đó về cắm thử vào máy mình ;).

-Kiểm tra ram : nếu máy tính của bạn có nhiều hơn 1 thanh ram,thì hãy tháo hết ram ra,vệ sinh sạch sẽ,lắp từng thanh ram 1 vào máy tính thôi nhé,nếu lắp 1 thanh mà máy tính không bị restart nữa thì tắt máy,lắp tiếp thanh thứ 2,cứ như thế sẽ phát hiện ra thanh ram lỗi hoặc xung đột.

-Rút bớt thiết bị ngoại vi như chuột,bàn phím....rút từng thứ 1,nhiều lúc chuột,bàn phím cũng là 1 trong những nguyên nhân đấy(nhưng cái này ít gặp).Tớ từng gặp trường hợp 2 chân cắm bàn phím bị cong và chập vào nhau->không thể bật máy tính.Mà rõ ràng ở nhà mình test nó chạy ầm ầm,thế mà đến đấy lắp ko chạy->lại vác máy về test,bật cái chạy tít mù,test hẳn hơn 1 ngày->mang đến trả máy,bật lại không lên,ko tín hiệu gì luôn,để ý 1 lúc phát hiện ra chỉ vì cái chân bàn phím bị chập,nắn lại cái ok luôn.

-Cũng có khả năng do main có vấn đề.

TienNTT
28-06-2009, 22:32
Tôi đã gặp trường hợp tương tự của bạn tiendungsqtt. Máy cứ chạy chừng 30' tự khởi động lại. Khi kiểm tra đúng là quạt cpu không chạy, khều lấy trớn cho quạt chạy lại, hiện tượng restart biến mất. Thay luôn quạt mới, máy chạy bình thường.

R10
29-06-2009, 22:17
Ram co bip ko, có bip ngắn là ko sau,mình nghỉ là do psu sụt áp.psu ko tên keo hdd raid card rời cứ rớt.cả lúc fomat hdd uôn,.thay cái nguồn là xong.!?

hung0973
01-07-2009, 10:46
nếu thay quạt vẫn vậy thì bạn xem cái này có ko nhé: chuột phải vào my computer --> tab advance --> nhìn ở khung startup and recovery --> setting --> nhìn chỗ Automatically restart có đánh dấu tích ko thì bỏ nó đi. mà kô đc nữa thì ghost cho nhanh.

huyennuisap
02-07-2009, 22:20
90% là do thiếu nguồn

vanquyenhp
03-07-2009, 00:47
Theo mình thì lỗi ram sẽ không lên được máy hoặc lên được rồi cũng sẽ tự động khởi động lại.
Nếu máy đang chạy mà khởi động lại đột ngột thì mới do ram còn máy loggof rồi mới khởi động lại thì là do virus.
Còn 1 nguyên nhân nữa là do bộ phận tản nhiệt của chip có vân đề

The Old Man
03-07-2009, 01:41
Vào trong Startup and Recovery và chọn TAB advance rồi bỏ check mark ở Automatically restart.

Khi nào bị lên lổi (máy sẻ không restart) thì hảy cho biết lổi gì. Lúc đó sẻ biết là lổi gì ờ đâu tại sao.

Chớ đoán mò thì trăm thầy trăm bệnh.

vanquyenhp
03-07-2009, 08:38
Bác cho em hỏi mục Startup and Recovery ở chỗ nào thế?

windows_xp2
04-07-2009, 11:30
Bác cho em hỏi mục Startup and Recovery ở chỗ nào thế?
Click chuột phải vào My Computer -> Properties (hoặc phím Windows + Break) -> Advanced -> mục Startup and Recovery ở phía dưới cùng.

http://img41.imageshack.us/img41/2320/windowsxplogo.jpg (http://www.dw-world.de/popups/popup_livestream/0,,2417_type_liveaudio_struct_265,00.html)

tiendungsqtt
15-07-2009, 16:48
Clik phải chuột vào My Computer --> Properties --> Tab Advance --> Startup and Recovery --> Setting