PDA

View Full Version : Không Vào Win Được

Gace
23-06-2009, 19:24
Chào mọi người.
Hôm nay khởi động computer thì bõng nhiên không vào Win được, vừa khởi động là màn hình đen thui, xuất hiện vài dòng thông báo lạ nhắc tới CPU trong đó có cả dòng "F8 và DEL" nhưng khồng hề sử dụng được bất kì phím nào, kể cả tổ hợp phím "Ctrl + Alt + Del", chỉ có cách cuối cùng là rút điện nguồn. Như vậy là bị hỏng gì vậy các bạn, Win hay phần cứng.

Note: Mình vừa thay CPU mới được 2 tuần. Máy của mình là main Gigabyte 865, socket 478 "máy cùi ấy mà", trước kia chạy con celeron 2.2 sau thay con P4 2.4, ram 768.

Bạn nào am hiểu về phần mềm & phàn cứng hay biết về lỗi này giúp mình với nhé, rất cảm ơn các bạn.

nvc_ktA
23-06-2009, 23:27
Không dùng được bàn phím thì chắc chắn do phần cứng( trừ khi bàn phím hỏng)
Mình không chắc chắn được là lỗi gì nhưng bạn thử Clear CMOS xem sao

hainm26
25-06-2009, 21:13
thay bàn phím đi bác

Bạch Linh
25-06-2009, 21:16
Chào mọi người.
Hôm nay khởi động computer thì bõng nhiên không vào Win được, vừa khởi động là màn hình đen thui, xuất hiện vài dòng thông báo lạ nhắc tới CPU trong đó có cả dòng "F8 và DEL" nhưng khồng hề sử dụng được bất kì phím nào, kể cả tổ hợp phím "Ctrl + Alt + Del", chỉ có cách cuối cùng là rút điện nguồn. Như vậy là bị hỏng gì vậy các bạn, Win hay phần cứng.

Note: Mình vừa thay CPU mới được 2 tuần. Máy của mình là main Gigabyte 865, socket 478 "máy cùi ấy mà", trước kia chạy con celeron 2.2 sau thay con P4 2.4, ram 768.

Bạn nào am hiểu về phần mềm & phàn cứng hay biết về lỗi này giúp mình với nhé, rất cảm ơn các bạn.

Chú có thể ghi lại dòng thông báo ấy lên cho cháu xem được không chú?
Cảm ơn!

Mr.Phu
26-06-2009, 07:53
Kiểm tra lại các rắc cắm đi. HDD, nhấc CPU ra đặt lại nếu gần đem ra 132B Lương THế Vinh mình kiểm tra giúp cho. chúc thành công

expert_it
26-06-2009, 07:58
nếu có hiện F8 và Dell mà không ấn được thì hơi lạ đó
chắc là hỏng phím rồi thử thay cái khác xem thế nào?
mà lần sau có lỗi thì ghi luôn dòng lỗi lên anh em xào nấu cho ra môn ra khoai luôn nha
chứ thế này khó đoán lắm như bác sỹ khám qua điện thoại ấy

kimtulong
26-06-2009, 15:02
win của ban đã hỏng hẳn!bạn cai lại là ok!

tanphuong85
26-06-2009, 15:22
CÓ vẻ như phần cứng ko tương thích.Thử tháo bớt ram ra chỉ chạy 1 cây thôi. Nếu vẫn ko đc , bạn thử đổi lại con cpu cũ xem thế nào .Nếu bạn gắn con cpu celeron cũ vào mà máy chạy được, thì đôi khi do dòng main đó Bios chưa hỗ trợ con P4 2.8. Thử update bios

Gace
27-06-2009, 13:50
Cảm ơn mọi người rất nhiều nhé. mấy hôm trước bị hỏng cái Modem hôm nay mới trở lại "thank" mọi người được. hihi.
Nó lại chạy lại được rồi, khó hiểu ghê. Nhưng chắc phải gắn lại con CPU cũ cho nó lành mọi người nhỉ.

Chân thành cảm ơn sự quan tâ, giúp đỡ của tất cả mọi người

taybacit
26-07-2009, 14:34
Kiem tra cac thiet lap trong cmos di ban