PDA

View Full Version : Bing thu được hàng tỷ USD sau 10 ngày ra mắt

hungmanhvan
22-06-2009, 16:56
Theo Microsoft ad team, sau 10 ngày ra mắt, Bing đã chi mất 200 triệu USD để PR và số click thu được của adnetwork từ Microsoft ad đặt lên Bing.com đã vưột con số 1 tỷ USD. Microsoft rất vui mừng vì điều này và tuyên bố sẽ đạt được 10% thị phần keyword ads market trong năm 2010.

(Microsoft team gosip)

wdtech.net
22-06-2009, 17:03
mỗi ngày traffic từ bing của mình cũng kha khá, và chất lượng (page view cao ^^). Phải nói là bing tốt phết ^^.

kevogiacu
22-06-2009, 17:08
Em quen với google rồi, chưa dùng thằng này, ko biết có tốt ko mà bà con dùng nó nhiều thế

geany
22-06-2009, 17:28
Thằng bạn em nó nói Bing rất hiệu quả ! Nhất là trong tìm ... 3X ! :D

qingsong
22-06-2009, 17:51
Vậy là các bác "sợt" nhà ta lại có thêm một đối thủ để dựa hơi PR, 'chúng tôi sánh bằng với Google, Yahoo và giờ là phù đổng Bing':D

CNX
22-06-2009, 17:59
khi nào search trên google mà ko tìm được kết quả mong muốn thì sẽ chuyển sang bing

uitsky.com
22-06-2009, 18:52
Mình thấy Bing rất tốt và đáng là đối thủ của Google, tuy nhiên, Google chắc đang tăng tốc, Bing của hiện tại e chưa bằng Google, và nếu Bing ko thường xuyên cải tiến, cứ ì 1 chỗ như Live thì uổng lắm!
Để Bing tốt hơn, mình nghĩ là Mic nên tập trung mạnh vào công cụ translate của mình như Google, vì đó là bước cần thiết để bản địa hóa công cụ tìm kiếm của mình. Mình vẫn cho rằng G quá không ngoan khi đưa translate vào công cuộc bản địa hóa Google cho từng vùng cụ thể.

bancankhong
22-06-2009, 20:31
Lại là chiêu chém gió đây mà, phát biểu thì lúc nào mà chẳng thế, tôi cũng không xài nó.
chỉ được 10 ngày đầu thôi, sau đó sẽ lại về như thời live & msn thôi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thú thật bing còn điểm yếu cố hữu (mà cả già hú cũng vậy) là không cung cấp cho webmaster 1 công cụ feed nội dung chuyên nghiệp như google sitemaps lên tới 500 maps x 20 nghìn rows cho 1 sitemap

gio_huy_hoang
22-06-2009, 20:44
còn lâu bing mới dc vào từ điển như google ;)

midd
22-06-2009, 21:09
đọc cái title, thấy phét quá

có nguồn ko? doanh thu 1 quý của Google chỉ đạt chừng $5-6 tỷ , đó là số liệu từ những năm trc. giờ đây tình hình kinh tế suy thoái, con số này khó có thể tăng trưởng cao hơn.

nói gì tới Bing, chân ướt chân ráo, trong vài tháng, ko rõ cái customer list dày hơn được bao nhiêu % so với live/msn ngày trước, chưa kể Google hiện chiếm ít nhất 60% thị phần Search Engine vậy nên hoàn toàn có cơ sở để nghi ngờ con số "vài tỷ đô" nói trên là nói phét.

Search tốt bao nhiêu chưa biết, chỉ thấy GA report Google Crawler 1 ngày khởi tạo vài chục ngàn visit vào website của tôi, trong khi Bing thì chỉ có 800 ?!

thuật toán viết bằng niềm tin để có thể search tốt khi mà dữ liệu crawl về còn chả có đủ , webmaster nào có website , check sẽ rõ.

Bing chỉ có thể so sánh với Google trên đất Mỹ, chứ nói tới local search thì còn lâu mới bắt kịp nổi Google.

namduong8889
23-06-2009, 08:53
đọc cái title, thấy phét quá

có nguồn ko? doanh thu 1 quý của Google chỉ đạt chừng $5-6 tỷ , đó là số liệu từ những năm trc. giờ đây tình hình kinh tế suy thoái, con số này khó có thể tăng trưởng cao hơn.

nói gì tới Bing, chân ướt chân ráo, trong vài tháng, ko rõ cái customer list dày hơn được bao nhiêu % so với live/msn ngày trước, chưa kể Google hiện chiếm ít nhất 60% thị phần Search Engine vậy nên hoàn toàn có cơ sở để nghi ngờ con số "vài tỷ đô" nói trên là nói phét.

Search tốt bao nhiêu chưa biết, chỉ thấy GA report Google Crawler 1 ngày khởi tạo vài chục ngàn visit vào website của tôi, trong khi Bing thì chỉ có 800 ?!

thuật toán viết bằng niềm tin để có thể search tốt khi mà dữ liệu crawl về còn chả có đủ , webmaster nào có website , check sẽ rõ.

Bing chỉ có thể so sánh với Google trên đất Mỹ, chứ nói tới local search thì còn lâu mới bắt kịp nổi Google.

Bạn có biết rằng Google luôn là kẻ đi đầu về công nghệ nhưng là kẻ thất bại trong KinH Doanh không?

bancankhong
23-06-2009, 09:00
Bạn có biết rằng Google luôn là kẻ đi đầu về công nghệ nhưng là kẻ thất bại trong KinH Doanh không?

Hơ hơ thất bại mà giá cổ phiếu cao gấp nhiều lần Mic.
Cũng gần 18 lần đó (đừng nói là giá cổ phiếu không nói lên điều gì nhé)
http://finance.yahoo.com/q?s=MSFT
http://finance.yahoo.com/q?s=GOOG

Thất bại mà trở thành động từ cửa miệng.
Thất bại mà 100% dân mạng việt nam xài nó .....
Tui cũng muốn thất bại như nó.

tmssaigon
23-06-2009, 09:36
Google là công ty không những thành công về mặt công nghệ mà còn thành công trong lĩnh vực kinh doanh. Bạn biết thị trường quảng cáo trực tuyến google chiếm thị phần bao nhiêu % không, Bing của MS chiếm bao nhiêu?

Theo tôi mô hình kinh doanh của Google rất đáng khâm phục và khó lòng đánh bại google trong lĩnh vực tìm kiếm (search), bản đồ số (GIS) và quảng cáo trực tuyến. Microsoft có đầu tư 10 tỉ $ trong 5 năm nữa thì vẫn là kẻ thua cuộc. Còn hiện tại mảng kinh doanh trên mạng internet của MS vẫn chưa mang được 1 $ lợi nhuận nào. Chả bù cho google vẫn đều đều bỏ túi hàng tỉ $ lợi nhuận

ThuMuc.com
23-06-2009, 09:42
Bình tĩnh chứ. Chưa gì phán người ta thua cuộc trong 5 năm nữa rồi.

Biết đâu lúc đấy Google tự ...chết thì sao? Dạo này thấy dịch vụ trên Youtube hay bị lỗi liên tục rồi :D.

Hy vọng Bing hay ai khác cạnh tranh Google hơn nữa để mọi người đều được tốt.

thuongshoo
23-06-2009, 11:02
http://www.bing.com/search?q=Bing+thu+%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c+h%C3%A0ng +t%E1%BB%B7+USD+sau+10+ng%C3%A0y+ra+m%E1%BA%AFt&go=&form=QBLH

buinguyenvan83
23-06-2009, 11:35
còn lâu bing mới dc vào từ điển như google ;)

Bing có nghĩa là Băng, cách phát âm của người Trung Hoa đấy, vì hình như tay Lead của Binh là người Trung Hoa. Phạm Băng Băng -> fan bing bing

qingsong
23-06-2009, 11:59
Đúng là có dính tới TQ thiệt: http://en.wikipedia.org/wiki/Live_Search

darkxiiindp
23-06-2009, 12:54
Tin này không đáng tin. 1 tỷ USD nghe vẻ dễ dàng quá, với lại không có nguồn.

Xét về lắm tiền nhiều của thì GOOG còn kém MSFT. Google có mỗi cái search và ad là làm ra tiền, còn MS họ có nhiều nhiều thứ số 1, và làm ra quá nhiều tiền rồi. Doanh thu hàng năm của MS cũng vượt xa Google.

Cũng phải để cho MS khó khăn một chút, chứ cái gì cũng số một, thì độc quyền, không tốt.

khidot_2006
23-06-2009, 12:57
bom đã nổ
(nè thì.......)

midd
23-06-2009, 15:51

Xin thưa với bác, Google hiện chiếm khoảng 25% thị phần QUẢNG CÁO TRỰC TUYẾN tại Mỹ

thất bại trong kinh doanh mà được như Google, thì chắc Yahoo & cả tá bậu sậu ở dưới (Ask jeeves, Bing... búa xua) muốn lắm, muốn lắm.

ps: cái khôn của thằng giỏi, là làm cho những thằng khác nghĩ mình luôn thất bại =))

buinguyenvan83
23-06-2009, 16:05
Xin thưa với bác, Google hiện chiếm khoảng 25% thị phần QUẢNG CÁO TRỰC TUYẾN tại Mỹ

thất bại trong kinh doanh mà được như Google, thì chắc Yahoo & cả tá bậu sậu ở dưới (Ask jeeves, Bing... búa xua) muốn lắm, muốn lắm.

ps: cái khôn của thằng giỏi, là làm cho những thằng khác nghĩ mình luôn thất bại =))

Chí lý, giống như gã khôn thì luôn ngu ngơ, cái gì cũng như là không biết, kẻ giàu thì lúc nào cũng mắc bệnh than, giống như là sắp khánh kiệt

chesterben
23-06-2009, 17:41
Mình thấy Bing rất tốt và đáng là đối thủ của Google, tuy nhiên, Google chắc đang tăng tốc, Bing của hiện tại e chưa bằng Google, và nếu Bing ko thường xuyên cải tiến, cứ ì 1 chỗ như Live thì uổng lắm!
Để Bing tốt hơn, mình nghĩ là Mic nên tập trung mạnh vào công cụ translate của mình như Google, vì đó là bước cần thiết để bản địa hóa công cụ tìm kiếm của mình. Mình vẫn cho rằng G quá không ngoan khi đưa translate vào công cuộc bản địa hóa Google cho từng vùng cụ thể.

Bác suy nghĩ khá giống mình đó. Trước giờ Google quá hiệu quả về tìm kiếm web kiểu truyền thống, cái này ko ai bàn cãi, thậm chí cả MS. Tuy nhiên, mình thấy, bước đi khôn ngoan nhất chính là công cụ dịch thuật cho các nước. Mỗi lần bạn sử dụng công cụ này (language tools) tức là đã giúp Google nâng cao hiểu biết về bạn và ngôn ngữ nước bạn. Dĩ nhiên vẫn còn nhiều chiêu khác, Google là siêu đại gia mà. Riêng MS, bác Balmer có lẽ thích đi theo kiểu khác. Bằng chứng là mình thích tìm kiếm phim ảnh, video clip, âm nhạc trên Bing hơn.

midd
23-06-2009, 21:29
Google Translate không có nghĩa là local search (tìm kiếm bản địa).
Việc dùng translate tool mang lại lợi ích cho SE chỉ là phỏng đoán & k có căn cứ.

Việc trển khai local search, nằm ở chiến lược phát triển của công ty & phụ thuộc nhiều vào tính phổ quát của crawler engine có "bản địa" hay không.

Cứ cho rằng Google , Yahoo & Microsoft có số lượng máy chủ như nhau, nhưng Yahoo + Microsoft phải cân cả đống các services khác không liên quan đến search, trong khi Google là công ty lấy search làm gốc , nên dễ hiểu việc dành đa số máy chủ phục vụ cho 1 mục đích chính là: TÌM KIẾM.

Sự phân bổ các cụm máy chủ search của Google rải đều ở khắp khác khu vực trên thế giới. Chưa nói tới thuật toán cao siêu, chỉ riêng dàn máy chủ crawler của Google, hiện có tần suất quét gấp hàng chục lần Search engine đứng thứ 2 hiện nay (là Yahoo / Bing).

Bác nào có web, check thử qua cả 3 thằng thấy khi nào web mình có bài mới, kiểu gì cũng available trên Google đầu tiên, cũng như số chỉ mục của website trên Google luôn là lớn nhất, điều đó cho thấy crawler engine bản địa của Google hoạt động mạnh mẽ & hiệu quả thế nào.

Thử nghĩ xem, 1 web tàng tàng , traffic tầm trung, nhưng bài mới vừa có,1h sau Google đã có rồi, còn Yahoo / Bing thì hiện tại chỉ crawl các web có traffic lớn , và đa số tập trung vào thị trường Mỹ .

Thế nên bác nào chịu khó tìm kiếm sâu hơn sẽ thấy lượng dữ liệu của Yahoo / Bing so với Google hiện chỉ = 1 phần rất nhỏ.

ps: Hỏi 1 câu đơn giản để minh chứng cho luận điểm này, rằng có bác nào dám xài Yahoo / Bing custom search cho website của mình không ?

chesterben
24-06-2009, 12:24
Google mạnh thì ai mà chẳng biết, cái quan trọng là có nhiều người quá thần tượng hóa nó. Khách quan mà nói, mình thấy cái nào đáp ứng nhu cầu là sử dụng. Đôi khi Google vẫn chưa đủ với công việc.

Google Translate không có nghĩa là local search (tìm kiếm bản địa). Việc dùng translate tool mang lại lợi ích cho SE chỉ là phỏng đoán & k có căn cứ.
Việc nó ko sử dụng cũng chưa có căn cứ... :|

ThuMuc.com
24-06-2009, 12:58
Google mạnh thì ai mà chẳng biết, cái quan trọng là có nhiều người quá thần tượng hóa nó. Khách quan mà nói, mình thấy cái nào đáp ứng nhu cầu là sử dụng. Đôi khi Google vẫn chưa đủ với công việc.

Việc nó ko sử dụng cũng chưa có căn cứ... :|

Hoàn toàn đồng ý.

Hãy mở rộng tay mà chào đoán các sản phẩm mới. Đừng nên thần tượng một công ty nào quá.

Đến lúc Google "cúp điện" mà không có sản phẩm khác để sử dụng thì chết...

qingsong
24-06-2009, 13:31
PR9 rồi hơn Yahoo tý, và mất hơn 5 năm để có Google.VN, Yahoo thì chắc chưa rảnh làm giao diện nhưng cũng biết search trang tiếng V hổng biết từ khi nào, Bing đang ở Beta đã có một số languages đáng kể(display lẫn search), khi nào mò đến VN nhỉ:D

vietravel247.com
24-06-2009, 13:43
Mỗi người mỗi ý, nhưng tui thấy Goo là số 1 rồi. Nhưng ko biết Bing có ads giống Gà ko anh em.

Phannhatnghi
24-06-2009, 13:55
Thằng Bing nó đánh kw top 2 của mình đến tận trang thứ 4 ,nên ghét nó ;)

paduc
24-06-2009, 14:43
Bing search quá vớ vẩn. các bạn thử tìm kiếm với từ khóa
Hà Nội
Hải Phòng
Việt Nam
xem kết quả toàn thứ vớ vẩn ở trang đầu.
http://www.bing.com/search?q=vi%E1%BB%87t+nam&form=QBRE
http://www.bing.com/search?q=h%E1%BA%A3i+ph%C3%B2ng&form=QBRE
http://www.bing.com/search?q=h%C3%A0+n%E1%BB%99i&form=QBRE

Clarious
24-06-2009, 15:17
Bing giờ chưa dính SEO nên chất lượng khá okay, sạch hơn so với google. Mình thử cái query này:

http://www.bing.com/search?q=vietnamese+women&form=QBRE

thấy nó cũng thể hiện được nhiều điều đấy chứ?

fakoon1
25-06-2009, 09:07
bên e đứng top trên Bing với từ khóa "ao thun" :D

yodownload.net
25-06-2009, 09:39
Người hưởng lợi vẫn là người sử dụng chúng ta, tôi thấy nên dùng cả 2 thằng, ngồi đây cãi coi thằng nào hơn chỉ tổ mất đoàn kết anh em :D miễn sau phục vụ nhu cầu tìm kiếm của mình là ổn rồi.

chesterben
25-06-2009, 10:01
Người hưởng lợi vẫn là người sử dụng chúng ta, tôi thấy nên dùng cả 2 thằng, ngồi đây cãi coi thằng nào hơn chỉ tổ mất đoàn kết anh em :D miễn sau phục vụ nhu cầu tìm kiếm của mình là ổn rồi.

vấn đề là có người vẫn cố chấp, tư tưởng ko thoáng nổi. Họ quen xài cái gì thì bảo vệ cái đó ra mặt.

midd
26-06-2009, 02:35
vấn đề là có người vẫn cố chấp, tư tưởng ko thoáng nổi. Họ quen xài cái gì thì bảo vệ cái đó ra mặt.

thời buổi bây giờ, đang xài O2, 2 tháng sau đổi qua iPhone 2G, HTC G1, rồi 3G, rồi Palm pre, rồi sắp tới có thể lại quay về Nokia N97.

Xài chán Google, search Google ko ra thì quay ra Bing hoặc Yahoo.
thế giới phẳng mà lý luận kiểu như bác thì chết :)

với sản phẩm phải bỏ $ ra mua, nói người dùng cố chấp thì còn dễ hiểu, chứ với sản phẩm FREE như Search, thì có lẽ không có từ cố chấp, có chăng chỉ là thói quen người dùng

Cũng với lý luận này dành cho các bác đang xài Windows , sao không xài Ubuntu, có phải vì các bác cố chấp ko?

Sản phẩm nào, thương hiệu nào ko tốt, cái đó sẽ bị thay thế.

@Clarious: SEO đồng nghĩa với việc tốt cho cả Search engine & end users, chứ không đơn thuần Webmaster được lợi.

Nói chung, đang tranh luận vụ bác chủ "thớt" quăng bom Bing thu được hàng tỷ USD sau 10 ngày , bất bình là bất bình với kiểu quăng bom đó, chứ không phải chê Bing hay tranh cãi Google với Bing cái nào tốt hơn.

Mong các bác đừng hiểu sai ý, mà chủ đề đi lạc lại mất công mất sức.

nhat_tim
26-06-2009, 07:36
Mình chả hiểu lắm về vấn đề này nhưng vào BING thử thấy cũng đẹp ra phết :)

chesterben
27-06-2009, 01:36
Cái title thì rõ là láo 1 trời rồi, dù là mình luôn quan tâm đến MS, tuy nhiên, cái nào sai là nói sai. Vấn đề là cách tranh luận của vài người, họ quá cố hữu với cách làm bấy lâu, cái mà bạn gọi là thói quen. Cần phải nhìn ra ngoài, thử, trải nghiệm thì mới biết những cái khác nữa hay chỗ nào chớ. Cái gì cũng vậy, dẫu biết rằng cái nào tốt thì mình dùng, tuy nhiên, trong thời đại cạnh tranh gay gắt như hiện nay, có thể nói, bất cứ sản phẩm nào có chỗ đứng đều có cái hay riêng. Xin nói thêm, quan điểm của mình là ko công kích bất cứ ai. Vậy nên, đừng hiểu lầm nhé !

namduong8889
28-06-2009, 22:54
suy nghĩ của ông midd hệt như một đứa trẻ con vậy.

p/s: 'ko' là viết tắt của từ gì vậy ông?

ask4more
29-06-2009, 02:38
Hình như mọi người quên 1 điều là: nhiều người chỉ dùng Bing/Live để lấy Cashback thôi.

anipicsa16
29-06-2009, 02:41
Hình như mọi người quên 1 điều là: nhiều người chỉ dùng Bing/Live để lấy Cashback thôi.

ko hiểu lắm! giải thích thêm với

ask4more
29-06-2009, 23:09
ko hiểu lắm! giải thích thêm với
Sau khi tìm kiếm 1 sản phẩm bằng Bing/Live, nếu bạn click vào 1 link trong danh sách Sponsored sites, và giao dịch đó thành công thì bạn sẽ được M$ trả lại Cashback (từ 1%-40%) sau 60 ngày.

Một cách khác là tìm 1 shop trong danh sách có sẵn của Bing/Live, bạn sẽ được Cashback khi mua bất kỳ sản phẩm nào trong shop đó.
Bạn tìm hiểu thêm ở đây: http://www.bing.com/cashback/

Được biết lúc mới ra mắt, Live.com kết hợp với HP trả cho người dùng tới 40% cashback. Mua cái laptop $1.000 được trả lại $400, quá đã:punk:

mangvn
29-06-2009, 23:35
Sau một thời gian test thử ==> thấy Bing có lẽ cũng chỉ kêu "Bing" một cái rồi lịm. Nói thật là Bing còn thua xa google nhiều mặt, cứ so sánh 2 kết quả tìm kiếm sẽ thấy. Google không dơn thuần chỉ có tìm kiếm, mà nó còn học thói quen của người sử dụng để đưa ra kết quả phù hợp nhất.

Mình ủng hộ Bing một điểm, đó là điểm cạnh tranh, đơn giản thế thôi.

hong_thuytinh
30-06-2009, 16:23
Mình cũng hy vọng là sẽ có nhiều công cụ tìm kiếm tối ưu hơn nữa để cho người dùng như chúng ta được thỏa mãn.

kutivnn
30-06-2009, 21:21
Ak ak, có khặc j mà a em phải cãi nhau vỡ vẩn như thế. Xalo hay Socbay thu đc hàng ngàn tỷ đồng trong ngày ra mắt kia kìa. Keke

vtdia
30-06-2009, 21:22
Mình quen với google rồi, khó chuyển quá. :D

hungmanhvan
01-07-2009, 10:38
Cậu nào nói mình không nói nguồn xem lại nhé, to vật vã nguồn mà không nhìn thấy sao?

midd
01-07-2009, 11:28
suy nghĩ của ông midd hệt như một đứa trẻ con vậy.

p/s: 'ko' là viết tắt của từ gì vậy ông?
ko hề muốn công kích ai, nhưng rốt cuộc phải dành cho "bác già 89" này ở đây 1 câu:
đúng là không nên mất công lý giải với 2 loại người: 1 là ngu, 2 là cùn.

@hungmanhvan: Google cái "Microsoft team gosip" của bác xem nó to vật vã tới thế nào

VBMO
01-07-2009, 11:43
em đọc được cái này bên vnexpress,các bác xem thế nào,B va G:D http://vnexpress.net/GL/Vi-tinh/Giai-tri/2009/06/3BA10B22/

hungmanhvan
01-07-2009, 11:56
ko hề muốn công kích ai, nhưng rốt cuộc phải dành cho "bác già 89" này ở đây 1 câu:
đúng là không nên mất công lý giải với 2 loại người: 1 là ngu, 2 là cùn.

@hungmanhvan: Google cái "Microsoft team gosip" của bác xem nó to vật vã tới thế nào

Chính xác là Microsoft team gossip, mình viết thiếu 1 từ s khi gõ vội thôi
Dịch ra là gì? đó chính là nhân viên Miscrosoft tán gẫu như vậy, Nguồn : Tán gẫu của đội ngũ Microsoft

Thế còn trách thiếu nguồn cái nỗi gì nữa?

vinacms
01-07-2009, 12:01
Mình thấy Bing chưa hoàn thiện lắm tìm kiếm còn thiếu sót nhiều lắm, kết quả lên cũng chậm. Google luôn xoay chuyển nhanh lắm kiểu gì họ cũng cải tiến để đè bẹp đối thủ. Mình nghĩ Google vẫn là ông lớn internet thôi khó có đối thủ có thể đánh bại được