PDA

View Full Version : Không xóa được file "Application" ???

Migenyz
22-06-2009, 10:11
   Gần đây tui muốn dọn dẹp lại desktop nhưng mỗi khi xóa file "cài đặt" (Application) thì nó lại hiện ra 1 bảng thông báo:

Cannot delete ___________: It is being used by other person or program.
Close any programs that might be using the file and try again.

Máy tui dùng trình duyệt Virus Avast (^^) thấy vẫn ổn chỉ có mỗi vấn đề nhỏ trên. Xóa file shortcut thì vẫn xóa được. Mong giúp đỡ !!!

danthui.vn
23-06-2009, 15:17
có thể chương trình của bạn đang được sử dụng nên ko xóa được
hoặc trước khi xóa bạn nên đóng tất cả chương trình lại

ngoccong2001
23-06-2009, 15:22
File cài đặt bạn xóa nằm ở đâu :(

sao dọn dẹp desktop mà lại xóa file cài đặt :(

Nếu bạn xóa CT nào đó mà CT đó có icon tại desktop thì bạn vào Control Pannel-> Add/Remove Program để xóa bỏ.

CHú ý: Có nhiều chương trình chạy "thường trú" nên sẽ bị access deni khi bạn xóa CT. Bạn nên kiểm tra các chương trình đang chạy thường trú trong Task Manager.

Thân chào

Migenyz
23-06-2009, 17:27
   À, chắc tại ban đầu mình nói không rõ ràng. Thực ra mấy file đó chỉ Setup để cài chương trình thôi. Sau khi cài rõ ràng Setup không còn tham gia vào bất cứ cái gì của Window (đúng không ta :) ) → Nếu thế thì đáng lẽ xóa sẽ bình thường chứ ???

File cài đặt đó nằm trên desktop (^^) Bật Task Manager lên kiểm tra hoàn toàn không có bất kì gì liên quan đến chương trình đó. Thậm chí cái file cài đặt của phần mềm mà mình chưa cài vào máy cũng xóa không được luôn ! (lỗi tương tự)

quang121
25-06-2009, 19:35
Lỗi này tớ chỉ gặp trên WinXP. Bạn có thể tạo Account Administrator khác hoặc logon vào tài khoản mặc định "Administrator" là có thể xóa được file này

Migenyz
25-06-2009, 22:06
Lỗi này tớ chỉ gặp trên WinXP. Bạn có thể tạo Account Administrator khác hoặc logon vào tài khoản mặc định "Administrator" là có thể xóa được file này

Cái này mình không rành lắm, làm sao để tạo hay log on vào cái "Administrator" vậy? Nhà mình có 1 account duy nhất, vô thẳng WinXP luôn ???

nino
25-06-2009, 22:14
cái này thấy lạ à nhe, vậy bác xóa file tên gì nhỉ? bác đừng nói là xóa file open office nhé :D

Migenyz
25-06-2009, 22:38
   Lạ ở chỗ xóa file đuôi .rar, shortcut, folder, .txt,... thì đều ôn, chỉ mỗi cái file cài đặt thì xóa không được, đều báo lỗi như trên. Hầu như tất cả file cài đặt đều không xóa được ????? Thêm cái nữa, "move" cũng không được luôn, cùng báo lỗi như trên (^^)

quang121
27-06-2009, 07:59
Vậy thì bạn vào Safe Mode (khi đó account Administrator sẽ hiện lên) Hoặc tạo tài khoản quản trị mới

hoangnhan90
27-06-2009, 19:30
bạn vào o C => program files rui tìm tên các ứng dụng cần xóa del no di or vào control panel

ThanhLam29
02-07-2009, 20:05
bạn dùng đĩa Boot ak! Hoặc vào Minni XP trong đĩa Boot mà xóa, đảm bảo dc liền!

MayTinhBachKhoa
13-07-2009, 20:48
hi. vậy bạn làm vậy nha.
Đầu tiên, soi xem dung lượng File đó bao nhiu ? Ví dụ là 240k.
bạn cho đĩa boot Hirent 9.7 trở lên vào. Boot từ CD ROM, rùi chọn Mini XP.
Sau đó cho search tất cả các File có mở rộng là *.exe (Chú ý là search cả file ẩn và File hệ thống).
Sau đó cho sắp xếp các File tìm được theo dung lượng, tìm xem những File nào có dung lượng bằng File Application.exe kia. (99% là nó có icon giống nhau và màu vàng, giống icon Folder). Xóa hết đi. Reset. Chắc ổn !

huysun
15-07-2009, 10:24
   Gần đây tui muốn dọn dẹp lại desktop nhưng mỗi khi xóa file "cài đặt" (Application) thì nó lại hiện ra 1 bảng thông báo:

Cannot delete ___________: It is being used by other person or program.
Close any programs that might be using the file and try again.

Máy tui dùng trình duyệt Virus Avast (^^) thấy vẫn ổn chỉ có mỗi vấn đề nhỏ trên. Xóa file shortcut thì vẫn xóa được. Mong giúp đỡ !!!

chương trình này đang hoạt động nên không xóa được, shortcut thì không phải chương trình nên xóa bình thường.
bác xóa trên DOS hoặc trong chế độ safe mode chắc chắn sẽ được