PDA

View Full Version : Chủ đề quan trọng, nhạy cảm: Vào mạng internet có bị theo dõi?

vandungws
19-06-2009, 16:01
Tớ thấy 1 số chương trình tivi đại khái có nói khi truy cập, người ta hoàn toàn biết bạn làm gì, đang vào link web nào, ...
Các bác nào biết về công nghệ làm vô danh người truy cập Internet khiến cho không ai quản lý được thì trao đổi

Beach_Long
19-06-2009, 16:04
Bác nào là luật sư cho tí luật nào ?

Hanaziki
19-06-2009, 16:06
Tớ thấy 1 số chương trình tivi đại khái có nói khi truy cập, người ta hoàn toàn biết bạn làm gì, đang vào link web nào, ...
Sự theo dõi này có vi phạm pháp luật?
ISP nó chịu lục trong file log là ra hết ... :eat:

Osama Binladen
19-06-2009, 16:08
Oài đừng làm gì phạm pháp thì sợ gì chứ:lick:

Các bác mang bạn gái ra công viên chim chuột vẫn có thể bị quay lén đưa lên báo, lên mạng nữa là:w00t:

mrlight
20-06-2009, 00:35
ý bác nói là nó kiểm tra mình thông qua 1 proxy hả :D

vandungws
20-06-2009, 16:44
nếu qua proxy liệu có bị ISP bên Việt nam check không?

chocobo11
20-06-2009, 17:52
hên sui nếu làm quá thì nó bắt mà hõi làm gì bác sợ bị tóm à ^^ bị bắt thì em bị bắt lâu rùi chuyên môn coi 3x ^^

huysun
20-06-2009, 17:57
ISP nó chịu lục trong file log là ra hết ... :eat:

cứ cài deep freeze vào, kể cả recover cũng chả tìm nổi.

southVN
20-06-2009, 17:59
hên sui nếu làm quá thì nó bắt mà hõi làm gì bác sợ bị tóm à ^^ bị bắt thì em bị bắt lâu rùi chuyên môn coi 3x ^^

Trời,ở VN mấy web đen thì thênh thang,coi 3x 3d thoải mái chứ còn nói gì đụng tới chính gì chính em gì đó thì mơ cái chuyện tự do đi cưng.

chuotnhat2007
20-06-2009, 18:16
Vấn đề này thì ISP có lưu thông tin của người dùng, và chỉ cung cấp cho cơ quan an ninh khi có yêu cầu.

Evan
20-06-2009, 18:28
Có đấy , mọi người truy cập Internet thông qua ISP , nói nôm na cũng như một mạng LAN thật to thôi . Ví dụ ở QTSC , là một ISP thu nhỏ cho các cty trong công viên , mọi thứ đều được log tỉ mỉ lại hết .

Nếu muốn che giấu , bạn có thể nghiên cứu keyword là : Tor .

vandungws
20-06-2009, 19:20
Có đấy , mọi người truy cập Internet thông qua ISP , nói nôm na cũng như một mạng LAN thật to thôi . Ví dụ ở QTSC , là một ISP thu nhỏ cho các cty trong công viên , mọi thứ đều được log tỉ mỉ lại hết .

Nếu muốn che giấu , bạn có thể nghiên cứu keyword là : Tor .

http://vi.wikipedia.org/wiki/Tor
HI hi
Lại phát hiện thêm kiến thức mới
Mình tải tor về và kiểm tra IP mình tận HCM :))

Cài đặt cũng dễ và nó plungin vào firefox ở góc dưới bên phải. 1 cái click chuột để enable hoặc disable (Nhớ kích chuột phải & bỏ proxy 127.0.0.1 đi)
Kiểm tra IP lúc usa lúc china, lúc france...
Rất ổn nếu cần bảo mật thông tin.

lqkhoi
20-06-2009, 20:20
Nếu bạn tính làm chuyện gì "quan trọng" thì:
1. Web browser bắt buột phải xài tor
2. Các IM messenger phải đảm bảo support encryption và https (nếu không có thì tự add vô)
3. Các mail luôn phải sử dụng PGP. Tuyệt đối không bao giờ xài các mail public (free mail) trường hợp xấu nhất phải xài public mail thì phải viết mail bỏ vào 1 file text. Ẩn file text đó trong 1 cái PICTURE bằng cách dùng encapsulation và sau đó rar nó lại và sử dụng password bao gồm text, số và các ký tự đặc biệt dài trên 12 ký tự.
4. Các 1 2 3 đều có thể install trên các thumbdrive và nếu sử dụng internet công cộng thì phải sử dụng thumbdrive của mình cho 1 2 3.

Hope it help :D

tin_truc22
20-06-2009, 21:59
QTSC vô direct vào internet chẳng bị vướng chỗ nào hết vậy mà cũng có log hả. Ghê thật. May mà toàn đọc báo khi uống cafe thôi. Không biết học biết đường mà lần không.

vandungws
20-06-2009, 23:03
Biết để bảo vệ mình, biết để tự vệ.
Nếu chỉ vào web xem tin thông thường thì ok.
Đặt vấn đề ở chỗ khác:
ở mức tuyệt mật, không ai biết, không công nghệ nào, không có cách nào để truy lần dấu vết là cực kỳ quan trọng.

Evan
20-06-2009, 23:30
Nói gì thì nói , thật ra Tor cũng không hẳn hoàn toàn sẽ giấu bạn tuyệt đối đâu , có cuốn sách về computer forensic , tìm kiếm ra thủ phạm sử dụng ứng dụng Tor .

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

QTSC vô direct vào internet chẳng bị vướng chỗ nào hết vậy mà cũng có log hả. Ghê thật. May mà toàn đọc báo khi uống cafe thôi. Không biết học biết đường mà lần không.

Có chứ bác , nó chỉ block theo file list của C15 thôi , nếu mình nhớ không lầm khi block nó sẽ redirect sang trang của QTSC . Còn lại tất cả network đi qua mạng QTSC đều được log thường xuyên .

vandungws
20-06-2009, 23:35
ai chà.
"computer forensic" là gì vậy?
Ngoài tor, còn có kỹ thuật nào khác để hidden IP không nhỉ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

[QUOTE=lqkhoi;1705813]Nếu bạn tính làm chuyện gì "quan trọng" thì:
1. Web browser bắt buột phải xài tor
2. Các IM messenger phải đảm bảo support encryption và https (nếu không có thì tự add vô)

theo em biết, có phần mềm để dịch decryption lâu rồi.
Nên dùng IM messenger không an toàn.

huongct
20-06-2009, 23:46
Úi chà ! bây giờ chuyển sang đề tài bảo mật luôn rồi hả, có gì mà bảo với chả mật. Đâu có ai khùng như bác LC Định, nổ như pháo rồi xin khoan hồng. Ở đây anh em bức xúc chuyện bị Tàu ăn hiếp là chính, có gì phải che đậy chứ !

vandungws
20-06-2009, 23:57
Không phải mấy chuyện chính trị, hay gì đó.... tớ chả quan tâm. quan tâm là tour thôi :)
Nhưng dù sao, việc bị người khác biết mình truy cập internet làm gì cũng là xâm phạm đời tư. Nên 1 số trường hợp cũng phải cẩn thận.