PDA

View Full Version : HDD&CÀI ĐẶT

mtruung
24-09-2002, 21:18
Làm ơn giúp mình với ,cái đĩa cứng có "bad sector" thì làm sao để nó không lang ra toàn bộ ổ dĩa ? Và ổ dĩa cứu vãn được bao lâu ?

Còn khi mình cài window thì chạy config.sys thì nó báo là không tìm thấy 2 file himem.sys và emm386.exe(mình đã copy vào dĩa cứng rồi còn autoexec.bat thì chạymscdex.exe thì nó báo "Device driver not found " và không nhận ổ CD , mình đã dùng "ghost" để chụp win98 vào . vậy là tại cái gì vậy ? Làm sao để khắc phục nó hở bà con ????

Còn nữa ,"ERROR LOADING OS" là gì vậy ? nó xuất hiện khi mình làm ổ cứng thành 2 partition primary để cài 2 hệ điều hành ?mình làm sao để cài 2 hệ điều hành bi giờ ?

binst090
27-09-2002, 13:57
Thử boot dĩa mềm rồi gọi Fdisk /mbr xem sao !

Mitdac74
27-09-2002, 15:53
Ổ đĩa bad thì chỉ có cho nó vào recycle bin thôi cứu vãn thì cũng không được bao lâu đâu mà có cố chạy thì cũng nay hỏng mai hỏng thôi.
Xem lại đường dẫn của 2 file đó trong config.sys xem có đúng không. mscdex của bạn đặt thông số sai thì mới bị như vậy
Cài 2 HĐH đâu cần phải có 2 partition primary đâu bạn cài cả 2 trên một partition cũng được mà chỉ cần để ở 2 thư mục khác nhau là được thôi mà

liemthanhbui
27-09-2002, 20:30
Thứ nhất là hiện tượng ,"ERROR LOADING OS" theo tui biết là do bị virus, tôi cũng không biết chắc là con gì nhưng tui cũng bị rùi, fdík không hết phải dùng DM để làm lại ổ
Thứ hai để có thể nhận CD bạn cần có thêm tệp tin vide-cdd.sys và được khai báo trong config.sys ::"device=vide-cdd.sys /d:mscd001" còn trong autoexec,bat thêm dòng mscdex.exe /d:mscd001.
Còn bạn muốn cài những hệ điều hành gì vậy.
Nếu là Win98 và WĩnP thì bạn có thể cài trên Primary Partition và một phân vùng Ext
Còn nếu không bạn có thể sử dụng System Commander hay BootMagic để quản lý việc khởi động

mtruung
30-09-2002, 09:50
mình đánh đường dẫn đúng đó chứ nhưng nó vẫn không nhận được CDROM
fdisk /mbr là lệch gì vay ? mình chỉ dùng nó để xoá system commander thôi mà ,chứ không làm gì trên ổ cứng hết mà ?
Dùng chương trình gì để cho ẩn hết những " bad sector " ( mình chưa đủ tiền để mua ổ cứng mới , sinh viên nghèo mừa ...)

luan138
01-10-2002, 00:08
nghe bac noi,tui thay thuong qua' "sv ngheo" thoi the nay nghe.viec dau tien bac nen kiem tra va coi co' the cuu duoc 2 HDH bac dang su dung ko (toi nghi nen bo het cai lai moi cho xong,neu dung la o dia cung cua bac bi bad thi cung fai bo ma lam lai thoi).tui se chi bac cach cat bad, don gian thoi.viec dau tien nen dung chuong trinh nao do' kiem tra bad truoc,xem dia bi bad nhieu hay it va bi bad o doan nao nhieu it ra sao.sau do' bac co the dung diskedit hoac DM de cat bad,dung DM cho de hon (nhung noi truoc cho bac hay cat bad la fai chiu mat dung luong cua dia do').vidu : neu dia bi bad o doan dau tien,bac se chia vu`ng dia do' qua khoi vu`ng bi bad .phan co`n lai cua dia la` phan ko bi bad,bac chia vu`ng do' thanh bao nhieu o dia tuy bac (1-2-3 hay 4 tuy thich ).sau do' nhan delete partition dau tien (vung dia lu'c dau bi bad ).sau do chon save lai va format ca'c partition co`n lai.dzay la` xong. luc nay` partition thu 2 se tro thanh partition 1 (c:).chi dzay coi nhu bac da cat bad xong.

Tranngochai
02-10-2002, 11:51
Đĩa cứng bị badsector thì chỉ còn cách cuối cùng là :
low level format

thì badsector sẽ không lan ra nữa , nhưng chỉ được một thời gian thôi , cách tốt nhất là bạn nên thay ổ cứng mới , nếu ổ còn bảo hành thì đập chết nó đi mà bảo hành
có gì thì mail cho tui nha

cwht21@yahoo.com
Ngọc hải

melody
25-10-2002, 16:51
Tui cung co mot cai o bi bad nhung tui format no nhieu lan..roi gio thi chay ngot luon,nhung toi cung ko biet con su dung no bao lau...ban thu lam giong tui xem...va nho scan va speedisk lai xemm..may ra con cuu van duoc tinh the,./././

DragonPhoenix
25-10-2002, 19:25
Xuất hiện bad => tuổi thọ bắt đầu hết rồi
Cắt bad là tạm thời, vẫn lan ra thôi, dùng fill zero cho an toàn, đừng có dại mà LLF
Cài Win để ý mấy cái file đó làm gì ?
Chưa load CD ROM driver *.sys thì làm sao nhận được device ?