PDA

View Full Version : viet thu xin hoc bong??

pony
23-11-2003, 00:58
Tui muon san hoc bong tren mang, tui nghe noi cach tot nhat la` tu*. minh viet thu xin hoc bong goi cho may truong, cach do' hinh` nhu la` co' co* ho^.i cao hon. Nhung ma` thuc su la tui khong biet phai bat dau tu` dau nua, ban na`o da tu`ng hoac biet gi` ve^` du. nay thi` giup' tui voi. Tui muon biet la` neu nhu viet thu thi minh se noi gi` trong do'. co`n ban na`o co' dia chi may truong Dai hoc ben My th`i cung tra loi cho tui du`m nha.

gate2vn
02-12-2003, 08:45
Trước hết bạn hãy xác định ngành học, tôi muốn nói là ngành hẹp, chứ ko phải chung chung ví dụ như nói đi học CNTT. Trong CNTT, bạn phải xác định bạn học về cái gì, security? multimedia?... Từ đó, mới khoanh vùng tìm 1 số trường có ngành học đó. Khi đã có danh sách 1 số trường, bạn có thể tham khảo ranking của nó trên http://www.usnews.com

Khi đã chọn được trường thích hợp, bạn có thể viết thư. nếu bạn tìm được 1 giáo sư dạy ngành của bạn mà contact là tốt nhất, chứ đừng gửi tới Admission Office. Mỗi giáo sư sẽ có những budget riêng cho các ngành nghiên cứu của mình. Bạn có thể xin vào làm phụ trong nhóm nghiên cứu đó. trong thư, hãy trình bày chính xác những gì bạn làm được, đã làm được, có thể ứng dụng được không? phương hướng phát triển của bạn ra sao? Có điều khi trình bày những cái đó, bạn phải rất trung thực!!! Làm được cái gì thì nói cái đó, chứ đừng nói quá lên. khi phát hiện gian dối là người ta từ mặt bạn luôn đó :D

còn tất nhiên, bên cạnh đưa ra những ý tưởng làm việc, thì bạn cũng phải có kỹ năng viết thư bằng tiếng anh sao cho thuyết phục, trôi chảy :) cái này thì tôi không biết nói thế nào cả :D xin nhường lời cho người khác.

(1 mẹo nhỏ: nếu bạn có giao tiếp với người nước ngoài, sau khi viết, bạn hãy nhờ người ta xem hộ, tốt nhất là người Mỹ, nếu bạn định đi học tại US. Bạn sẽ học được nhiều điều đó)

tôi chỉ muốn nói chốt lại, rằng việc thử thách này, bạn không có gì để mất, thậm chí là bạn có được cơ hội luyện tập tiếng Anh. Vậy tại sao ko làm nhỉ. Chắc chắn, bạn sẽ có được thư trả lời, và có thể đa số là thư từ chối :D nhưng đừng có nản. hãy cố gắng tiếp tục. bản thân tôi cũng đã đợt viết gần 100 cái, mà chỉ được reply không đến 10 :(

good luck.

paven
29-12-2003, 15:44
Cũng gay go thật các bác nhỉ! Nhưng mà có học bỗng free 100% không vậy?

gate2vn
29-12-2003, 16:28
tùy khả năng của bạn mà apply vào học bổng nào chứ :)