PDA

View Full Version : Chơi ảnh hay chơi máy: "tay chơi" Dương Vi Khoa

Vui365
11-06-2009, 09:38
Người trẻ sắm máy ảnh xịn: Chơi ảnh hay chơi máy?

TT - Hai năm gần đây, hình ảnh những người trẻ vác balô “hầm hố” sau lưng, phía trước là máy ảnh cũng “hầm hố” không kém lang thang ở trên phố trở nên quen thuộc. Thú chơi này đang lan ngày một nhanh.

Các tay máy trẻ đang “săn ảnh” ở làng gốm Bát Tràng (Hà Nội) - Ảnh: Hoàng Minh

Ban đầu họ chỉ là những người trẻ làm việc trong lĩnh vực mỹ thuật, kiến trúc, truyền thông, nhưng dần dần đã lan rộng ra với bất cứ bạn trẻ nào có đủ... “đạn” để mua máy và ống.

Thú vui hiện đại và sành điệu

Dù mới tham gia phong trào được một năm nhưng bộ đồ nghề của “tay chơi” Dương Vi Khoa, admin của website www.ddth.com, khiến không ít dân cầm máy kiếm sống phải thèm khát: Canon 1D Mark III (2 máy), 5D Mark II, đèn 430EX II, 580EX II, ống 35L, 50L, 135L, 100 Macro, 17-40L, 24-70L, 24-105L, 70-200L f2.8 IS và các phụ kiện linh tinh khác. Tính ra đống đồ chơi này đã ngốn của anh chàng Khoa hơn 21.000 USD.

Sở thích của chàng là chụp tuốt từ sân bóng đá đến sàn catwalk, từ đường phố đến các cà phê nội thất sang trọng... Những ngày đầu cầm máy, mẫu cho Vi Khoa sáng tác là những cô bé Miss Audition, khi đã lên tay anh chàng chụp ảnh cưới, thời trang... cho bạn bè và người quen. Chụp ảnh có chút phí và miễn phí đều nhiệt tình như nhau, vì anh chàng đã xác định từ đầu chụp ảnh vì thích dẫu nghề chơi có tốn kém.

Với Hoàng Minh, biên tập viên trẻ của một tạp chí khoa học ở Hà Nội, thì đồ chơi của cậu chỉ giản dị là Canon 40D và ống kính 17-50 còi còi của Tamron. Chơi ảnh được vài năm, từ khi còn là SV, thể loại của Minh là chụp ảnh đời sống và chân dung. Minh nhận định: “Về trào lưu chụp ảnh hiện nay, mình nghĩ là phần đông người Việt chơi máy chứ không chơi ảnh. Khi kinh tế khá lên và máy móc rẻ đi thì nhà nhà mua máy, người người mua máy rồi anh em rủ nhau đi chụp các cô em xinh tươi, hay là các “hot girl”, xét cho cùng đấy là một thú vui cũng tao nhã hiện đại và sành điệu”.

Phân tích ở một góc độ khác, Minh nói: “Người chơi máy ảnh trẻ nhìn chung không để ý tới yếu tố nghệ thuật của nhiếp ảnh mà hầu hết quan tâm tới khẩu độ, tiêu cự và vô số thông tin kỹ thuật hay ho khác. Họ thuộc làu làu tính năng các dòng máy nhưng không thuộc các quy tắc bố cục, không biết quan sát ánh sáng, không sáng tạo. Dù nói vậy nhưng chắc chắn vẫn có những tay máy nghiệp dư đáng được cánh phóng viên ảnh cúi đầu ngả mũ, nhưng số này rất ít”.

“Chất gây nghiện” mới

Phong trào chụp ảnh ngoại cảnh và chơi máy ảnh DSLR (máy ảnh số ống kính rời) ngày càng lan rộng trong giới trẻ, phần lớn là SV mới ra trường và những người đi làm có thu nhập ổn định thay thế cho trào lưu đến studio uốn éo theo các tư thế 10 mẫu như 1 với ánh sáng y chang.

Ở Hà Nội, những cánh đồng cải ngồng hoa vàng rực ven sông, cầu Long Biên cổ kính, bãi sông Hồng mênh mông cát... là những hậu cảnh được các “mẫu” và tay máy ưa thích. Những bạn trẻ thường dùng ngày cuối tuần để kết hợp đi dã ngoại ven đô với sáng tác. Nếu có điều kiện hơn thì chuyến đi sẽ trải dài lên Tây Bắc, Sa Pa, Điện Biên... Ở Sài Gòn sẽ là Phú Mỹ Hưng với đô thị hiện đại, cầu Thủ Thiêm, hay khu vực trung tâm thành phố với tòa nhà cao ngất và đèn màu rực rỡ về đêm.

Đôi khi đam mê đến rất tình cờ. Đi cà phê, bạn lôi máy ra bấm cho mình vài tấm, về gửi qua email, thấy đẹp, trưng lên blog, nhiều người vào trầm trồ khen, thế là bỗng dưng muốn làm “mẫu”. Đi chơi, bạn chụp mình rồi thì cũng phải chụp lại bạn. Chạm tay vào chiếc máy bán chuyên, lần đầu lóng ngóng, lấy nét sai lung tung, thế là bỗng thấy tự ái, muốn chinh phục cái máy, muốn tự tay tạo ra các “tác phẩm” đẹp như của bạn và thế là nghiến răng, nhịn các khoản chi tiêu khác để sắm cho mình một máy. Cầm máy rồi mê nó lúc nào không hay, có một ống kính thường đi kèm máy không đủ “pro”, phải sắm cho được ống kính tele, ống kính góc rộng, rồi đèn, rồi chân máy...

THIÊN TƯỜNG

Tiến lên chuyên nghiệp

Nhiều bạn trẻ sau một thời gian cầm máy đã tự tin rao trên blog nhận chụp ảnh cưới ngoại cảnh, ảnh thời trang với mức giá chỉ khoảng 1 triệu trở lại. Ưu điểm của việc chụp ảnh cưới này là có những bức ảnh tự nhiên, tư thế không gượng, “sến” và rập khuôn như chụp ở studio.

Từ phong trào chơi máy ảnh, mới đây đã xuất hiện dịch vụ cho thuê máy và ống kính chủ yếu là cho thành viên diễn đàn vnphoto. Giá thuê hơi cao nhưng đáp ứng được nhu cầu của người chơi máy muốn dùng nhiều loại ống kính nhưng không có điều kiện mua hoặc sử dụng thử trước khi mua. Cũng từ phong trào này, máy ảnh đang là miếng mồi ngon của cướp đường phố. Giá trị cao, dễ giật do khi tập trung tác nghiệp, người cầm máy thường lơ là xung quanh.

http://nhipsongso.tuoitre.com.vn/Index.aspx?ArticleID=320862&ChannelID=16

PS: Tiền nhiều không để ủng hộ THX nhỉ. Buồn cho những tay chơi thế hệ 8x, họ chỉ "thú" với "thú" chơi.

up2store
11-06-2009, 09:44
Hóa ra bác Vi Khoa chơi máy, quăng tiền qua cửa sở chớ không phải chơi ảnh nhề?

sacroyant
11-06-2009, 09:44
Sao không thấy lão Dương này show ít ảnh cho anh em thưởng thức tay nghề nhỉ :ohmy:

Vui365
11-06-2009, 09:54
Sao không thấy lão Dương này show ít ảnh cho anh em thưởng thức tay nghề nhỉ :ohmy:

Đây nè: www.vikhoa.com

thoma75
11-06-2009, 10:18
Chơi máy cũng là một thú vui có ích.Chứ thừa tiền chích choác,ăn chơi xa đọa mới là điều đáng lên án...Bạn nên biết thêm chút photoshop nũa thì càng thú vị đấy.

nacom
11-06-2009, 10:20
Con nhà đại gia nó hải thế :D

hitokiri
11-06-2009, 10:56
Chết nhé bác Khoa, có dám lấy máy ra khoe nữa không :D

VietGiaiTri.Com
11-06-2009, 11:16
Ai cũng có "thú vui" nhưng có những người chứ "thú" nhiều hơn chữ "vui" hoặc ngược lại chả biết đâu mà phô trương!

MichaelTuanAnh
11-06-2009, 11:18
chết thật, bác Khoa đưa cái máy đây em giữ giúp cho :D

iamvietnam
11-06-2009, 11:28
Em cũng có thú vui chụp ảnh nhưng mà chụp nude thôi, bác nào biết ai có thể làm người mẫu pm em nhé, có hậu tạ

Nổ
11-06-2009, 12:15
Em cũng có thú vui chụp ảnh nhưng mà chụp nude thôi, bác nào biết ai có thể làm người mẫu pm em nhé, có hậu tạ

Tớ làm người mẫu cho bác chụp nhé, khỏi cần hậu tạ :)

MMKC_IT
11-06-2009, 12:34
bác làm mẫu treo ở đâu đây

vikhoa
11-06-2009, 12:39
Hóa ra bác Vi Khoa chơi máy, quăng tiền qua cửa sở chớ không phải chơi ảnh nhề?

Còn hơn tới những nơi ăn chơi, xanh đỏ, chụm năm chụm ba hút chít.
Các thiết bị (ống L) nhiếp ảnh pro có giá trị như vàng và dolar nên sẽ không lỗ mấy khi bán lại ngoại trừ body.

Bác Vi Khoa vừa chơi vừa biết kinh doanh (cho thuê) khôn phết đấy các bác ạ

Khi bạn "đầu tư" để làm kinh doanh thì không thể nói là "vứt tiền qua cửa sổ" được, và nếu bạn thấy người ta chi 1 số tiền mà bạn cho là "lớn" để mua 1 thứ mà bạn nghĩ rằng nó "nhỏ" thì không có nghĩa là người ta dư tiền chơi sang.

Tôi đầu tư thiết bị nhiếp ảnh, thứ nhất là để thỏa mãn đam mê về nhiếp ảnh của mình, tiếp theo cũng là để kinh doanh nữa. Tôi và 1 anh bạn là những người đầu tiên mở dịch vụ cho thuê thiết bị nhiếp ảnh chuyên nghiệp tại VN, nhằm "đón đầu" và phục vụ 1 nhu cầu ngày càng lớn lên hiện nay.

21.000USD chỉ là 1 con số nhỏ nếu gọi là để đầu tư kinh doanh, tuy nhiên cũng vì đang thử nghiệm nên chúng tôi chỉ đầu tư như vậy. Kết quả ban đầu cũng khá là khả quan và chúng tôi chuẩn bị mở rộng dịch vụ ra Hà Nội :)

Nắm bắt được nhu cầu thị trường và đáp ứng được nó, không phải ai cũng làm được và không phải ai cũng làm thành công.

Và cuối cùng, tôi làm ra tiền, tích lũy lại để đầu tư kinh doanh thì đó cũng là chuyện bình thường thôi mà, tại sao phải bàn tán nhiều nhỉ? :)

Những bạn nào có nhu cầu "thử" các món "đồ chơi" đắt tiền này thì xin mời vào đây nhé:

http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=28514

Vĩnh Thắng
11-06-2009, 13:22
Hoàn toàn đồng ý với bác Khoa, rằng có nhiều người rất ngộ, mình xài tiền của mình làm ra, kiếm được mà họ thấy xót, ko hiểu xót cái gì...

Mỗi người có một đam mê, sở thích riêng... chỉ biết ngưỡng mộ đống đồ chơi của bác Khoa thôi, nếu em có tiền, em cũng chơi như thế, nhưng mà em chơi thứ khác... lol

thaychuastudio
11-06-2009, 13:29
Lèo mịa, may mà bọn này không làm phóng sinh sự về chơi Laptop . chứ không tớ cũng được lên báo Tuổi Trẻ như đờn chủ rồi .
:D
khối đứa lại lèo tèo bẩu rằng mình ... vứt tiền ra cửa sổ ấy nhở

Tình hình là đang sở hữu
120 laptop SONY
18 gateway
29 Dell
219 HP
.......... còn khá nhiều nữa. nằm trong cái site nì (site của tui, hổng có phải ké như Đờn chủ ) : www.usalaptop.vn

21k$ của chú Khoa chắc chỉ bằng khoảng 15 cái SONY ấy nhở nhở !! :lick:

Vĩnh Thắng
11-06-2009, 13:36
Xạo, bán ế mà bày đặt lên mặt! lol

thaychuastudio
11-06-2009, 13:38
đó là chưa kể lát chiều nhập về thêm một đống nữa :(
nhiều quá, "chơi" sao hết chờiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Thả Gà qua chơi phụ anh đi :D

acaxomcui
11-06-2009, 13:46
Nghe nói ở cty Trần Gia có thầy chùa đầu trọc..sao hỏng thấy đâu hết trơn.Chắc Xạo quá!

dly
11-06-2009, 14:17
Thấy Chùa: Cả 1 đống laptop chú kể cũng không bằng cái workstation chú mới dụ anh đem qua đưa chú. Trả lại cái máy ấy đây. :mad:

Arkain
11-06-2009, 16:49
Hoàn toàn đồng ý với bác Khoa, rằng có nhiều người rất ngộ, mình xài tiền của mình làm ra, kiếm được mà họ thấy xót, ko hiểu xót cái gì...

Đó là các thành viên lâu năm của Ganh Tỵ Hội!

up2store
11-06-2009, 17:13
ganh tỵ gì, nhảm quá, ai có tiền cứ tiêu

huysun
11-06-2009, 17:33
Đây nè: www.vikhoa.com

nhiều ảnh nhỉ.
thảo nào gần đây anh Khoa tăng cường quảng cáo trên diễn đàn .

tranvu007
11-06-2009, 18:55
Xạo, bán ế mà bày đặt lên mặt! lol

ổng bán ế nên mới còn nhiều như thế ấy^^

tin_truc22
11-06-2009, 19:07
Lèo mịa, may mà bọn này không làm phóng sinh sự về chơi Laptop . chứ không tớ cũng được lên báo Tuổi Trẻ như đờn chủ rồi .

Tình hình là đang sở hữu
120 laptop SONY
18 gateway
29 Dell
219 HP
.......... còn khá nhiều nữa. nằm trong cái site nì (site của tui, hổng có phải ké như Đờn chủ ) : www.usalaptop.vn

Ông có ngon bung thùng, bung win hết xài thử một lần rồi cho thuê không =)) như vậy mới là dân chơi laptop

nino
11-06-2009, 20:05
Ông có ngon bung thùng, bung win hết xài thử một lần rồi cho thuê không =)) như vậy mới là dân chơi laptop

bung thùng, bung win à... chuyện nhỏ, hồi trước có nghe nói vì không được lão Dê nhận làm con rể, hắn chặn đường lão Dê ném mấy chục cái laptop làm lão Dê gần chết :lick:

thaychuastudio
12-06-2009, 10:56
Thấy Chùa: Cả 1 đống laptop chú kể cũng không bằng cái workstation chú mới dụ anh đem qua đưa chú. Trả lại cái máy ấy đây. :mad:

anh già rồi. Tốc độ máy nhanh. Dí theo vật vã lắm. sài đỡ mấy con PIII cho nó lành :lick:

dly
12-06-2009, 11:42
bậy nà. Cái máy đó để chơi cờ tướng mới khoái.
+ thêm banned cho nhanh :D

thaychuastudio
12-06-2009, 11:43
Chời, máy Dual Xeon mà ông già sử dụng chơi Cờ tướng. Hic hic hic hic... máy sắm ra đâu phải để chơi Game... Phí quá chừng!!!

Như em nà!!

Em vào diễn dàn tin học tám !!! :D

dly
12-06-2009, 11:54
Thì hôm rồi tớ cũng lấy cái Dual của chú về cho bà xã có cái chơi Line98. Nay đòi cái này là để ngang ngang bằng bả thui mừ

vitnuce
12-06-2009, 12:09
@ vikhoa: Cái chính là đam mê đúng ko pác? Có thời gian em cũng lạc giữa chơi ảnh và chơi máy ảnh.

Giờ thì biết dừng lại rồi, 1 body và 1 lens phù hợp nhất với sở thích + sở trường để bụp là đủ :D

vikhoa
12-06-2009, 12:14
Chời, máy Dual Xeon mà ông già sử dụng chơi Cờ tướng. Hic hic hic hic... máy sắm ra đâu phải để chơi Game... Phí quá chừng!!!

Người ta còn dùng cả 1 con IBM to đùng cả triệu USD để đánh cờ vua thì bác Dê dùng con workstation đánh cờ tướng vẫn còn khiêm tốn lắm.

@ vikhoa: Cái chính là đam mê đúng ko pác? Có thời gian em cũng lạc giữa chơi ảnh và chơi máy ảnh.

Giờ thì biết dừng lại rồi, 1 body và 1 lens phù hợp nhất với sở thích + sở trường để bụp là đủ :D

Thì mình có nhiều máy + lens vậy nhưng lúc nào trong người cũng chỉ có 1D Mk III + 135L + 35L thôi, số còn lại đem cho thuê chứ có dùng nhiều đâu :) Khi nào ra sân bóng thì vác 70-200 + x1.4 nữa là đủ.

thaychuastudio
12-06-2009, 12:28
Đồ !!ĐỒ ... khoe của!!!!

hôm nào cho anh mượn cái ống cống !!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Người ta còn dùng cả 1 con IBM to đùng cả triệu USD để đánh cờ vua thì bác Dê dùng con workstation đánh cờ tướng vẫn còn khiêm tốn lắm.

Tớ thì tớ dùng để vào diễn dàn tin học. :D . Đỡ phí hơn lão già kia

Vĩnh Thắng
12-06-2009, 16:16
Một ông làm bố vợ, một ông làm anh, thi nhau khoe của, để thằng con rể, thằng em nó ngồi dựng phim với cái máy cọc cạch như là vác cày thay trâu vậy... hic hic...

traicocxanh
12-06-2009, 17:52
Chơi ảnh hay chơi máy
Chơi gì cũng được, miễn sướng thì thôi ! :D

thaychuastudio
12-06-2009, 18:50
Một ông làm bố vợ, một ông làm anh, thi nhau khoe của, để thằng con rể, thằng em nó ngồi dựng phim với cái máy cọc cạch như là vác cày thay trâu vậy... hic hic...

Kiên nhẫn là một đức tính tốt :lick:

caotrung
12-06-2009, 23:39

Tình hình là đang sở hữu
120 laptop SONY
18 gateway
29 Dell
219 HP

ông này mới vào đây khoe của này, xấu hổ thế :lick:

bihoctinhoc
13-06-2009, 00:35

bán xe fu tờ đi !! hô hô :eat:

thaychuastudio
15-06-2009, 07:31
bán xe fu tờ đi !! hô hô :eat:

bán chiếc xe đó mua được 4 cây Ram 2G :yes: :lick:

RyanX
15-06-2009, 07:54
Anh chùa em mua máy Asus F8Vr còn bảo hành 2 năm toàn cầu giờ em muốn nâng RAM từ 2G lên 4G vậy anh có thu 2 cây RAM 1G lại ko?
Đang học kỹ xảo video mà RAM thía thì ít quá, hức hức

thaychuastudio
15-06-2009, 08:06
thu lại chi chời??? hức !! hức !!!