PDA

View Full Version : [Q] Mạng internet ngang hàng

hunter1234
22-11-2003, 11:00
Hiện nay phòng máy của tôi sử dụng mô hình mạng Internet ngang hàng và tôi có 1 vài câu hỏi mong mọi người chỉ giúp:

1-Giữa mô hình mạng ngang hàng và mô hình client - Server thì cái nào dùng tốt hơn ?

2-Mô hình mạng ngang hàng có thể sử dụng proxy để tăng tốc độ duyệt web không và nếu có thì phải sử dụng phần mềm proxy nào và cài đặt như thế nào ?

Mong các bạn chỉ dùm . Xin cám ơn

ChinDangShun
22-11-2003, 17:55
1- Mạng ngang hàng nhanh hơn vì không phải chạy máy chủ. Tuy nhiên cái gì có quản lý một cách tập trung thì vẫn hơn. Để mà sử dụng Internet cho toàn mạng, khỏi cần phải dùng mô hình Client-Server đi. Chỗ tôi dùng mạng ngang hàng - ngon thiệt.

Thực ra là mạng ngang hàng hay client-server không liên quan gì đến nhau trừ phi bạn muốn có các dịch vụ của Client-Server được sử dụng trong quá trình chia sẻ Internet. VD: Đăng nhập Domain thì mới truy cập được Internet, Tính toán, thống kê lưu lượng thông tin cho từng client...

2- Có, và thật cần thiết ! Nên dùng MS ISA hoặc Kerio Winroute Firewall ! Có Cache, có các chức năng quản lý và theo dõi ưu việt !

Bye

hunter1234
22-11-2003, 18:40
cám ơn bác CHINDÁNGHUN nhiều
cho em hỏi thêm câu nữa là kiếm cái MS ISA ở đâu và cài đặt như thế nào ?

DYTM
23-11-2003, 17:54
cám ơn bác CHINDÁNGHUN nhiều
cho em hỏi thêm câu nữa là kiếm cái MS ISA ở đâu và cài đặt như thế nào ?
Cứ đến 1 Shop bán CD phần mềm hỏi, thế nào cũng có vì nó tương đối phổ biến. Trong đó cũng có luôn phần Client nữa.

hunter1234
24-11-2003, 17:06
cho tôi hỏi là cài ISA cho mạng khách chủ và mạng ngang hành có giống nhau không và khi cài cho mạng ngang hàng thì cần chú ý những gì

ChinDangShun
28-11-2003, 13:24
Mạng khách-chủ (Client-Server) và mạng ngang hàng không làm cho MS ISA phụ thuộc. Bạn nên chọn giải pháp ngang hàng cho dễ bảo trì !

Cài cho mạng ngang hàng thì nên chú ý cái DHCP Server của mạng. Cần phải đặt gateway cho mỗi máy client thông qua DHCP Server này.

Tuy nhiên MS ISA cung cấp cho bạn cách cài thông qua phần mềm client-server (mà sẽ bổ sung thêm các chức năng khác). Bạn cài MS ISA trên máy nối Internet rồi từ các máy con, browse cái thư mục được share trên máy MS ISA, sau đó bạn cài phần mềm client từ thư mục này

Chúc thành công